trích (xít ) con có nên cho ăn cám

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi old_moonlight, 10/5/08.

1. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Mình mới tuyển được em trích ( xít) còn non lắm trông nó rất dể thương , mới bắt về nó còn nhát lắm thấy người là chạy , nhưng hôm nay có thể cầm mồi đưa cho nó ăn , nhưng đang nuôi nó bằng mồi cào cào , nhưng em nó ăn rất nhiều , với kiểu ăn này đầy đủ mồi cho nó phát triển tốt như ngoài thiên nhiên , thì hơi khó kiếm mồi đấy , ko biết có bạn nào đã nuôi chim non loại này chưa , và bao giờ mới cho ăn cám được , chay còn nhỏ vậy có thể tập cho nó ăn cám hay gạo được ko , hình của em nó đây

2. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Bác old_moonlight mua con này ở đâu và giá bi nhiu vậy. Mình cũng rất thích con này.
    Hồi còn nhỏ, những lần đi chăn trâu hay cắt lúa cho HTX, cứ hễ thấy tổ Xít là tim mình nhảy thình thịch và cả lũ con trai quăng liềm hái tranh nhau nhảy vào vồ. Mà có mấy khi bắt được đâu, toàn bị chửi vì làm hư hết lúa thôi. Ngày xưa ở quê mình cũng có nhiều người nuôi Xít, chủ yếu nuôi cho vui và để giữ nhà. Khi mùa gặt tới, đem luá ra phơi thì lũ gà xông vào thi nhau bới rãi và còn ị cả lên lúa nưã. Vì vậy những đứa trẻ vắt mũi chưa sạch chưa thể sai bảo vào việc gì thì được phân công ngồi đuổi gà (nhiều khi vừa học bài vừa kiêm đuổi gà), nhưng nhãng đi một chút là bị gõ đầu ngay vì hồi ấy lúa gạo quý kinh khủng. Nhà ai nuôi được một con Xít thì công việc này đã có Xít ta đảm nhiệm. Nó dữ lắm, người lạ đến còn dí mổ vào chân nữa chứ. Chó mèo cũng phải kiêng nể vì chân nó rất cao, nó cứ nhảy lên đá vào mặt và cái mỏ cứng như sắt mổ từ trên xuống thì chẳng em chó mèo nào chịu nổi. Hồi ấy mình cũng bắt được và nuôi thử mấy lần nhưng chẳng lần nào thành công cả, toàn bị chết non thôi. Nghe nói giống này cũng dễ nuôi, có điều lâu quá rồi mình ko nhớ người ta nuôi ra sao nữa. Nếu nhà rộng, có sân vườn thì nuôi em này thả rông cũng hay đấy, chỉ có điều bây giờ chẳng còn sân phơi lúa để cho nó đuổi gà nữa, tiếc thật.
    Chúc bác thành công nha.

3. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    em hỏi nuôi con này làm gì vậy các bác???nuôi giống gà hả???có hót không vậy??

4. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Như mình đã nói roài đó:
    "Ngày xưa ở quê mình cũng có nhiều người nuôi Xít, chủ yếu nuôi cho vui và để giữ nhà. ... . Nếu nhà rộng, có sân vườn thì nuôi em này thả rông cũng hay đấy, chỉ có điều bây giờ chẳng còn sân phơi lúa để cho nó đuổi gà nữa, tiếc thật."
    Nếu mình có mấy mẫu ruộng và một cái sân phơi lúa như ngày xưa ở thôn quê chắc mình cũng ráng nuôi một em. Tiếc là đất cát bi giờ mắc mỏ wá, kiếm được chỗ làm cái aviary cũng mòn mỏi huống gì.
    Nhưng dù sao thì để có được hình ảnh về một khung trời thiên nhiên thơ mộng với hoa thơm cỏ lạ, thông reo nước chảy, chim kêu vượn hú... mình nghĩ cũng không wá khó nếu biết tận dụng khu vưởn nhỏ, cái giếng trời hay mảnh sân thượng mà ta đang có trong cái chốn đô thị phồn hoa và chật chội này.

5. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em này cũng tương đối lớn rồi , chắc là sắp mọc lông rồi, cỡ này tập ăn cám ngon rồi bác, giống như tập cho chim bác cứ mua ít sâu về trộn chung với cám cho ăn là ok à, ăn cám vẫn ăn còn mồi tươi thì có cứ cho ăn ,như thế mau lớn và dễ thuần hơn

6. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    con này chỉ để giữ nhà và đuỏi gà thôi ạ,thế mà giá cao thế,thấy anh em toàn nói hơn 1t 1 em non mà không có mà mua,hay là nhầm sang Xích nhỉ??anh em giải thích dùm với nhé,không hiểu rõ nuôi bọn này làm gì lắm...

7. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Bạn nên cho nó ăn bắp non là hay nhất, ngoài ra có thể cho ăn thêm Cào cào!

8. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136