Triệt sản cá Betta

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi bobodo, 5/9/06.

1. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghe loáng thoáng có người nói : Người Thái có thể triệt sản cá mái Betta, để giữ thế độc tôn... Ví dụ như tuông trứng, hay ép đẻ nhưng không nở, hoặc không chịu đẻ. Mình có 1 ả mái HM rước từ bên Thái về (ấy là người bán nói vậy), từ ngày về Vietnam cho tới ngày thôi thở, chưa ai thấy 1 hột trứng của ả bao giờ...[-(
    Thực hư thế nào vậy các bác?

2. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Cũng có khả năng lắm đó bạn. Cá mái bên Thái con đẻ được, con không được. Không ai dám bảo đảm đâu!!!!!Vì vậy Tuanpham rất hạn chế bán cá mái.

3. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đó là chuyện bên Thái. Anh tuanpham vì sao lại hạn chế bán cá mái?

4. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình nghĩ thì anh Tuấn sợ cá mái bán ra mà nó ko đẻ thì mất uy tín hết phải ko anh Tuấn.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Triệt đâu mà triệt, ông XXXbopy nhà ta cho nó đẻ ầm ầm đấy thôi. Cá bố mẹ đều là Halfmoon Bettas đấy thôi.
    Ông xxx bopy đâu rồi nhỉ? truyền kinh nghiệm vụ này cái nào.

6. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Đúng rồi!!!!! Cá mái bán ra giá rất cao mà khi đem về lại không đẻ được. Ai mà không tức. Còn chuyện cá mái có bị triệt sản hay không còn tuỳ thuộc vào giống cá, trại cá...hay người nào hên "bóc" nhằm nhưng con đã triệt sản mà vẫn đẻ "ầm ầm".

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Như vậy bác Tuanpham cũng k chắc cá mái của bác đẻ dc à???Theo e nghĩ,1 cao thủ như bác thì chắc chắn phải có ép cá,đúng k?Nếu vậy thì trong bầy cá ép ra phải có trống,mái và chính các e mái này phải đẻ dc chứ???Bác Tuanpham thử cho ý kiến với các anh em nhé!!!!
    Vì e thấy 1 số anh em có mua cá của bác về ép dc mà!!!!!
    Còn về bác bobodo nói cá bên Thái triệt sản,e nghĩ khả năng này rất cao vì e nghe nói nhiều lém rùi!!!!!

8. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thật ra thì nếu như bạn có mối quan hệ thân thiết với các chủ trại cá thì mới có hy vọng mang về một em mái đẹp và đẻ tốt. chỉ cần một tí thủy ngân dính trong vợt khi vớt cá giao cho bạn thì coi như em đó bị "kế hoạch hóa lâu dài". còn việc có các em đẻ được là do các giống đó người ta không cần phải ém hàng nữa. không bán thì người khác cũng bán thôi. việc triệt sản này tùy vào nhu cầu trên thị trường thôi mà. triệt sản là có thật một trăm %. nếu như bạn nào có được một em mái đẹp và đẻ tốt thì xin chúc mừng các bạn, chúc các bạn có nhiều lứa cá con thật đẹp.

9. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hê hê hê, bác GHT ơi! Cá của em là hàng "xách tay" mà!
    Cá của mình vẫn cho để bình thường các bạn à, cá con hiện giờ đã lớn gần = đầu đũa rồi, xanh lè, giống y chang bố mẹ chúng!