Trình diện vài chim mới...xin ý kiến.....

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi phoenix108, 30/4/07.

1. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Nhân dịp vào mùa chim mới .mình tuyển được 1 số chim và vài con non .trình làng cùng các bạn trong diễn đàn và nhờ các bạn ,nhất là bác ngnghai hướng dẫn nuôi và cho biết tên .kính
    không biết đây là chim gì ,người bán kêu là bạch mi, mình mua luôn 2 con ,cho ăn sâu và cám ba vì

còn đây là mấy con chích chòe than con ,đầu mùa

và dây là chóp mào con .....

yeuchimthucanh thích bài này.
  2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Nhìn mấy em chim non của bác yêu thế! Nuôi từ non thì sẽ thuần lắm đấy, Về sau có khi còn nuôi thả được hi hi... Nếu nuôi được thế thì thích nhỉ. Nếu mà bắt cả ổ thì trong ổ kiểu gì cũng có cả trống cả mái đấy bác àh!
    Nhưng không biết các bác bán chim có lọc chim trống chim mái ra riêng không
    các bác ý siêu lắm nhìn từ con non bé tý đã biết đâu là trống đâu là mái rồi!
    Nhìn lũ chim con xin ăn cứ há miệng ra thích nhỉ bác nhỉ, cứ đút từng thìa cám cho chúng cũng rất thú vị.
    Em chúc bác nuôi được những chú chim thật khỏe mạnh và hót hay!

3. phoenix108

Thích đã nhận:
    148
    Chim mới tuyển tiếp theo......

Và đây là 2 chim Cao cát con đầu mùa 2007 này ...hàng xịn độc đáo à nhe...

Và đây là mấy con bách thanh [chàng làng] nay đã lớn ,tự biết mổ ăn không còn đút.tụi này rất dử tợn giành ăn đánh nhau luôn mặc dù chưa đầy 1 tháng tuổi

Còn đây là hồng tước ,thanh tước ...có 2 loại [loại dalat nhỏ con hơn loại miền trung]

Kính chào các bạn hẹn khi nào có chim mới mình sẽ trình diện tiêp cùng các bạn ....:applause: =;

4. phoenix108

Thích đã nhận:
    148
    tiếp theo.....

Và đây là đang phơi nắng...

5. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bác nài, nuôi bao nhiêu thế mà có chim mới mới trình diện là thế nào, bác update hình thường xuyên cho anh em thưởng thức và bình loạn chứ, nhìn quá trình phát triển của chim non đến khi trưởng thành cũng hay lắm!
    Bác có 2 chú Cao Cát lạ ghê, trông cái mỏ thế kia chắc về sau mỏ to lắm bác nhỉ? Mà mỏ to thế chắc là để ăn tôm, cá hả bác?
    Chim Cao Cát có hót không bác? Nếu có hình chim Cao cát trưởng thành bác post lên nhé!
    Thân ái!
    Chào bác!

6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Em thích nhất cặp Hồng Tước (Uyên Ương Đàlạt) của bác, còn non mà đã lên màu đẹp quá, và cả cặp Cao Cát nữa, đúng là hàng không đụng
    Hôm nào có dịp đi Thủ Đức phải ghé diện kiến bác mới được, chỉ sợ khi gặp bác em đã xỉn rồi, không biết bác có tiếp em không vì trước em ở Cư Xá Kiến Thiết nên bạn nhậu em ở Thủ Đức nhiều lắm.

7. phoenix108

Thích đã nhận:
    148
    Chim Caocát trưởng thành

Chào peter paker. Chim cao cát trưởng thành là đây ,mình nuôi được 3 năm rồi cách đây 1 năm con mái do không đẻ được nên chết rồi ,mình làm tiêu bản để lại .Bây giờ mới kiếm lại được 2 chim con

Thân chào bạn.Khi nào có chim mới hoặc là chộp được ảnh nào hay hay mình sẽ pót lên cùng các bạn=;

Last edited: 1/5/07
  8. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Cái collection chim của anh dữ tợn quá, nhiều gần như là tiệm chim rồi đấy.
    Mấy em Mào con nhìn dể thương quá, 3 con Than hình như là con mái ở giữa và cơ hội là hai em tróng hai bên hìn cuối cùng ba đứa nó đứng sát nhau, nhưng con bên trái chắc là tróng.

Cám ơn anh đã post hình đẹp!

Last edited: 1/5/07
  9. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Ối dời ơi, dễ sương quá đi mất, nhất là các chú chào mào nhỏ, trời bác sở hữ cả khu bảo tồn thiên nhiên rồi còn gì...

10. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bác nuôi nhiều thế làm sao xuể ??? Nhưng nhìn thích thật. Em xin hỏi là bác mua bọn Bách Thanh, Chào Mào ở đâu mà nhiều thế??
    Mà bác mua bọn BT để làm gì đấy? Nghe hót à?

11. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Bác có collection chim đẹp quá! Xin chúc mừng, và em hi vọng thỉnh thoảng bác cập nhật lên cho anh em trong diễn đàn xem để học hỏi thêm nhé. Xin cám ơn!

12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bác phoenix về hưu rồi có khác. Nhiều thời gian nuôi quy mô lớn quá. Ngày cũng phải mất với bọn này 3-4 tiếng là ít

13. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Sao biết bác ý về hưu rồi giỏi ghê! Phải công nhận chăm bọn này tốn thời gian lắm, chỉ có cách nuôi công nghiệp mới có thể nuôi nhiều như thế đối với người đang đi làm.

14. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Ui, bác mà nuôi bách thanh mai mốt lớn nó kêu lên một tiếng thì các loại chim nhỏ (khoen, ốc mít...) im re hết đó.

15. phoenix108

Thích đã nhận:
    148
    Nói chuyện cho vui.....

thân chào các bác,mình được phép về hưu sớm trước tuổi già nên cũng còn sức để chăm sóc mấy con chim cho vui đó...thật tình mà nói mình đua đòi theo cái thú vui tao nhã này cũng có cái duyên ....hồi nhỏ mình mê lắm nhưng không có ai hướng dẫn nên chỉ nuôi có vài ba ngày ,tháng là xong........mãi đến khi đã mòn mõi chuyện đời thường trở về tìm vui nhẹ nhàng trong cây cảnh và cá..rồi mấy đứa con nói sao ba không nuôi chim ,rồi mình hướng dẫn tụi nhỏ nuôi chim. kềm cặp cho con ,hết hè tụi nhỏ đi học mà lậi học bán trú ,bỏ lơ mấy con chim thì tội ,mình lại phải cáng đáng rồi thì chơi mà đã làm thì phải cho trót đành phải đi dượt chim ở tụ điểm nghe các bậc tiền bối bàn luận chỉ bảo bày vẽ ...rồi thì mình mê cái loài lông vũ biết bay này hồi nào không hiểu đến nỗi bỏ lơ loài lông vũ không biết bay [gà tre , gà lông] nói thật các bác chớ lúc trước mình là cao thủ nhậu có hạng ,hầu như ngày nào buổi chiều cũng có độ cả làm cho vợ con và bà già cằn nhằn suốt ,lại bị đau bao tử hành hạ.......nhưng từ ngày đắm mình vào cái tiết mục này mình đã từ bỏ ông thần ve chai rồi [chỉ để dành khi có tiệc tùng hay tri kỷ] hiện nay khỏe ghê đầu óc tỉnh táo để mà ngày nào cũng vào ABV ,sức khỏe dồi dào không cần chạy bộ thể dục buổi sáng vì 5gi30 là phải cho chim ăn ,súc nước cóng và mang ra phơinắng xong đem vào mát, buổi trưa lo tắm ,khoảng 15gi là phải trùm aói lại . đó là trời nắng còn mưa thì khổ hơn nhiều,vì không làm từ từ được...Hiện tại ,ngoài mấycon độc chiêu mà mình pót hình mình đang sở hữu 18 chích chòe lửa--7 chích chòe than---5 mi---3 khoen--2 chóp mào---2khứu--2 bù chao---3cao cat--1 phươnghoàngđất----1hòngloan----1nhồng--1sáo--1cưỡng--1vàng anh và cả 1chim khách...tất cả là 40 con chim lớn và 14 em sơ sinh còn đút mồi + 5 em la hán,30 em betta,1hồ cá bảy màu các loại[da rắn, vàng ,đen, đỏ].cùng 1bầy chó phú quốc 7 con và 6 gà tre giống+ 12 gà lông giống ...hết cả ngày ,khỏi lo nhậu nhẹt khỏi lo rong chơi dạo phố khỏi lo toan chuyện đời thường ........đó là cái nợ phải trả trong kiếp này đấy..hihihi=)) =)) :laughing: :laughing: vài hàng tào lao cùng anh em đồng cảnhđồng sở thích hẹn có dịp trao đổi thêm để phong phú kinh nghiệm .

16. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Bài viết của anh viết vui và lý thú quá, vâng anh nuôi chừng đó chỉ có nghĩ ở nhà mới đủ thời gian chăm sóc thôi. tới 17 em Lửa à, hót nghe mỗi ngày thì quá sướng tai nhỉ.

Thân chào và chúc anh mạnh khỏe và vui vẻ.

17. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Trời, phải công nhận bác tài thiệt. Bác có thì giờ và sức lực nuôi mấy chục con chim lại còn thêm đàn chó, đàn gà, và nhiều hồ cá thì quả thật là bái phục. Cháu có một hồ cá rồng, nuôi thêm 3 con mi, 4 con yến, 4 con yến phụng mà đã thấy không có đủ thì giờ để chăm sóc cho bọn chúng, nói đâu đến còn thì giờ lo cho gia đình. Khi nào về bên đó chắc thế nào cũng xin ghé qua nhà bác thăm vườn thượng uyển của bác he he... :D :D :D

18. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    úi chà, 3 mi rồi hả anh Lac Viet. thêm ba than và lửa cho đông đảo hehehe. có hình chup lên cho anh em coi với, chú nhât tuần trước mình giây không đươc, hen găp cuôi tuần này.

19. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Trời!!Quả là bác phoenix rất đam mê loài lông vũ này rồi!!!Bác mà gộp lại với bác ngnghai trong ABV này thì chắc nói chuyện về chim tới sáng cũng chưa xong,hehehehe....quả các bác là cao thủ,e thực sự khâm phục,khâm phục.....Ủa mà bác Phoenix ơi,bác nuôi Lửa nhiều thế hôm nào chia sẻ cho e để e tập chơi đc k???Hôm nào bác đưa hình Lửa lên anh em tham khảo với nhé!!!
    E thì thích giọng của bọn Lửa này lắm!!!Bởi chúng k chói tai,và cũng k nhỏ,giọng rất đa âm nữa!!!!
    Nghe bác kể về bộ sưu tập thấy ghiền quá!!!!

20. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Trời nhìn đàn chim non của bác .... chắc bác phải nhọc công với tụi này lắm đây, lúc trước tớ cũng có nuôi vài con, nhưng khi đi công tác thì bọn chúng cũng đi luôn :crying: :crying: :crying:

Như thế này thì em bái phục bác, bái phục ..... sát đất luôn đó !!!!! Chắc nhà bác có sân vườn rộng lắm mới nuôi được bọn chúng, nếu không vào mùa mưa ẩm ước thì .... khốn đốn thêm cho những người xung quanh nữa :laughing: :laughing: :laughing: :laughing: