Trợ giúp tân thủ mới chơi thủy sinh với các sư huynh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hvnxkld, 28/11/13.

1. hvnxkld

hvnxkld Banned

Thích đã nhận:
    13
    Tình hình em rất ham mê chơi thủy sinh,đang đặt 1 chiếc bể Dán dấu kính loại 10 li với kích thước như sau : 100x42x50 (DxRxC)
    Hiện tại bể sắp hoàn thiện mà chưa biết mua các phụ kiện gì để setup bể mới đón giáng sinh đây, các anh chị nào có chuyện môn khoa này giúp em với

Em đang tính mua các phụ kiện mang tính kinh tế mà thông số ,công suất lại phù hợp với bể của em và em đanh tính mua các phụ kiện như sau( thiếu món gì các bác bổ sung giúp em nhé! )

* NGuyên liệu SetUp : đá ong - phân nền ADA - tiểu cảnh -cá ( em có thể mua tại hiệu cá ) em tự túc.
    Riêng vấn đền trang trí bố cục cây trong bể
    :cần được các bác tư vấn
    mua + giá cả + địa chỉ - cách sử dụng các thiết bị luôn
    * Phụ Kiện em cần sắm :
    - Hệ thống lọc : cái này em đọc như ngu ngơ quá em thấy loạn cả lên nào thì lọc đáy, lọc tràn, máy bơm.... cần được các bác tư vấn

- Đèn :
    cần được các bác tư vấn
    - CO2 : Em thấy nhiều cách
    dùng bình chữa cháy
    dùng co2 tự chế = bột mì + men rượu
    và thêm 1 loại như bình ga nhỏ có bán sẵn như bình xịt muỗi có cốc trộn, van 1 chiều luôn em thấy có bán ỏ anh hà thụy khuê

cần được các bác tư vấn mua + giá cả + địa chỉ - cách sử dụng các thiết bị luôn

khi nào có hồ mới về em chụp hình theo cách hướngdâxn, và các bác ném đá cho bể em hoàn thiện thêm

em xin cám ơn các pro

2. hvnxkld

hvnxkld Banned

Thích đã nhận:
    13
    bác nào vào giúp em phát , mai em nhận bể rồi, uupupupupupupupupupupupupup

3. kinit_love

kinit_love Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn vào website cửa hàng thủy sinh tham khảo đi, ở đây có đủ loại bạn cần mua và giá cả rất phải chăng. Đặt biệ tại đây rất nhiệt tình tư vấn cho người mới chơi. Không hiểu cứ hỏi sẽ được trả lời đầy đủ.
    www.thietkethuysinh.com
    + 1 Địa điểm người chơi không thể bỏ qua...

hvnxkld thích bài này.
  4. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    mới chơi ai cũng phải mất 1 cái phí, phí đó ít hay nhiều tùy thuộc vào sự may mắn và sự tìm hiểu của mỗi ng. Bác đã sắm đc ada thì đã là thành công 1/3 chặng đg r. Đèn b đầu tư 2 máng odyssea 90cm( có thể kéo dài đc 1m) giá khoảng 600k/cái. Lọc nếu bác chịu tìm hiểu và mày mò thì diy 2 bình lavie 20L nối tiếp nhau( có rất nhiều bài hướng dẫn làm lọc này). Theo e thì lọc này ngon bổ rẻ(e có thể giúp đỡ bác diy lọc này). Còn co2 chế men yeast thì rẻ nhưng mất công chút, còn đầu tư bình co2 thì khoảng 750k bình new 4lit

hvnxkld thích bài này.
  5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Riêng cái này đã thấy nguy hiểm rồi.
    Thứ nhất tiệm cá không có đá ong (tiệm thủy sinh thì có, danh sách các tiệm bạn theo dõi diễn đàn)
    Thứ hai tiệm cá mà có bán ADA thì cũng phải xem lại chất lượng, hàng giả khá nhiều (tiệm thủy sinh thì đáng tin hơn, danh sách các tiệm bạn theo dõi diễn đàn)
    Thứ ba là trong hồ thủy sinh thường không có cái gì gọi là tiểu cảnh cả (tượng người, cầu đá, đồ chơi nhựa...)
    Thứ tư là cá ở tiệm bán cá thường không thọ bằng cá ở tiệm thủy sinh (nếu tham khảo bạn sẽ thấy các chủng loại cá ở hai loại tiệm này khác nhau. Đơn giản như cá Neon, mua ở tiệm cá: 50 con thọ 1 con, tiệm thủy sinh: 50 thọ 48 con)

Last edited: 6/12/13
    hvnxkld, xuxu_nguyen, huykeo and 2 others like this.
  6. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    phân nền ADA bạn nên mua của cửa hàng có uy tín hoặc mua của đại lý ADA việt nam
    dùng ADA thì nên dùng Power soil + Power Sand để duy trì dưỡng chất được lâu dài.
    Kích cỡ bể của bạn mình đề xuất chỉnh lại thành 100 x 50 x 42 (D x R x C). làm bể thuỷ sinh ko nên để thành bể cao quá để ánh sáng chiếu xuống đáy dễ dàng hơn
    Về ánh sáng thì bạn có thể sử dụng 4 hoặc 5 dãy đèn LED 7020 (dùng cái này khá tiết kiệm điện và ko bị nóng). Nếu thích cơ bản thì dùng đèn T5HO
    Về lọc đối với bể của bạn thì tốt nhất nên dùng lọc ngoài (có 1 đầu hút nước và 1 đầu xả nước vào bể). Loại lọc này là lọc phù hợp với bể thuỷ sinh. Có thể dùng kèm với 1 lọc phụ lắp ở trước lọc chính - có mục đích lọc hết váng bẩn trước khi đưa nước vào lọc chính. Mình chưa thấy bạn đề cập đến vật liệu lọc (cái này cũng rất quan trọng), để nước nhanh trong bạn nên dùng khoảng 4 lít Eheim Subtract pro kết hợp với Matrix (mình đang dùng kết hợp thấy rất ổn). Vi sinh thì chỉ cần dùng Mai Việt là được rồi.
    CO2 thì cứ mua 1 bình của trung quốc (ko phải loại chế). Giờ bình của một số nơi bán cũng rẻ, chỉ tầm 1 trđ/bình.
    Nuôi sinh vật cảnh thì ko nhất thiết phải mua tại cửa hàng thủy sinh đâu vì nếu môi trường thuỷ sinh của mình tốt, mua cá ở cửa hàng bình thường về thả thì cá sẽ sống khoẻ vì môi trường của mình tốt hơn môi trường ở cửa hàng cá. Môi trường ở cửa hàng thủy sinh thường là môi trường thuỷ sinh gần như hoàn hảo (họ có nhiều phụ kiện tốt để set bể trong khi mình nghèo nên ko thể mua đủ dc), sinh vật cảnh sống trong bể thuỷ sinh có đk tốt mà thả vào bể nhà mình có đk kém hơn thì dễ bị die hơn (đang sống sướng mà sống khổ thì ko chịu dc. ngược lại, đang sống khổ mà sống sướng thì sẽ khoẻ hơn). Mình có 2 ví dụ của bản thân về việc này:
    1. Mình mua cá neon ở hàng cá có 6k/đôi. Mang về thả ở bể thuỷ sinh nhà mình đã sống 2 tháng mà ko con nào chết vì bệnh (đúng hơn là lúc đầu có bệnh nhưng mình tạo môi trường bể của mình tốt hơn thì cá đã hết bệnh và sống khoẻ). Cá chỉ bị chết vì bị hút vào máy lọc thôi :D
    2. Mình mua tép ở cửa hàng thủy sinh về thì chết 90%. Chán nản mình mua tép lởm ở nhà mấy ông bạn chơi thủy sinh (điều kiện nước kém hơn của mình nhiều) mang về nhà mình thả chẳng chết con nào, giờ đang phát triển rất khoẻ và còn ôm trứng nữa

Last edited: 7/12/13
  7. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Nếu không phiền thì mình muốn thảo luận với bác một chút
    Theo ý kiến của mình thì cá ở tiệm cá cảnh phần lớn là nhập từ TQ, được om thuốc bảo vệ rất kỹ để có thể chịu đựng được suốt quãng đường vận chuyển về VN. Vậy nên sức khỏa của cá giống như công chúa trong tủ kính vậy, khi phải rời khỏi môi trường bảo vệ tuyệt vời ấy cá rất dễ ra đi cho dù môi trường hồ của chúng ta có lý tưởng đến mấy. Nếu môi trường bể của chúng ta thực sự tốt thì tất cả sinh vật và cây cối đều phải sống tốt.
    Theo mình xài phụ kiện tốt chưa chắc môi trường hồ đã tốt, mình đề cao sự hợp lý giữa các phụ kiện. Sao bác dám chắc môi trường hồ của bác thực sự không tốt bằng môi trường hồ thủy sinh ngoài tiệm? Chỉ vì phụ kiện của bác không tốt bằng họ? (Tiệm thủy sinh xài phụ kiện tốt còn vì mục đích quảng cáo nữa, bác bán thứ này thứ kia mà bản thân hồ của bác không xài thì liệu khách hàng có tin mua?) Nói ở phạm vi hẹp thì ngay trên diễn đàn mình, bác cũng thấy môi trường hồ của bạn chơi phần cứng ngon lành chưa chắc đã hơn bạn chơi phần cứng kém hơn. Nói ở phạm vi lớn thì VN mình chơi 99% phụ kiện là đồ China, giá rẻ mà thủy sinh thế giới họ rất nể trong khi điều kiện chơi của họ tốt hơn mình rất nhiều lần.
    - Thứ nhất xin chúc mừng bác đã mua được một đàn cá khỏe mạnh. Tuy nhiên điều gì sẽ xảy ra nếu bác mua phải đàn cá mới được nhập về (còn đang sốc nước, đang xì trét sau quá trình vận chuyển) sau đó lại sốc nước tập hai nếu bác không thả cá đúng cách.
    - Thứ hai là giống cá khác nhau ở tiệm cá và tiệm thủy sinh. Tiệm cá kinh doanh hướng tới phong cách buôn thùng bán vại, lãi ít nhưng bán thật nhiều, vậy thì họ phải nhắm tới những loại dễ sống, giá rẻ.
    - Thứ ba là uy tín trong buôn bán. Số lượng tiệm thủy sinh ít hơn tiệm cá nhiều nên vấn đề giữ khách rất quan trọng, họ không dại gì bán ra những con cá quá yếu ớt hoặc quá đỏng đảnh mà không cảnh báo với khách hàng. Thậm chí còn phải hướng dẫn khách hàng cách thả cá, cách cho ăn hay hỏi thăm trước về môi trường hồ của khách (tiệm cá liệu có làm thế?)
    Để kiểm chứng môi trường hồ thực sự tốt hay không, kiểm chứng chất lượng cá ở tiệm cá tốt hay không có lẽ không thể dựa vào một đàn duy nhất.
    Ở đây có sự khác nhau giữa "lởm" và "không lởm". Một con tép "xịn" không thể sống (hoặc đẹp) trong một môi trường "lởm" và ngược lại.

huykeo thích bài này.
  8. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Mình thì mình không biết cá chỗ mình mua nhập từ đâu về. Mình chỉ thấy rằng cá ở đó cũng là neon giống những chỗ bán đồ thuỷ sinh. Mình mua về đến nay là hơn 2 tháng rồi mà cá vẫn mập mạp, chịu ăn, đùa giỡn với nhau. Như vậy có được coi là cá tốt ko bạn? Trong khi mọi ng cứ than phiền mua neon 30k/đôi mang về thả vài bữa là chết, mình mua có 5k/đôi thả chơi mà thấy nuôi ngon lành nên mình chia sẻ cho những bạn đang tìm hiểu thôi.

Đặt giả thiết mọi điều kiện khác là như nhau thì ai xài phụ kiện đầy đủ hơn, tốt hơn thì sẽ có môi trường tốt hơn bạn ạ. Ví dụ nếu ai nuôi tép ong, trong mùa đông thì ko nói, sang mùa hè (cùng 1 điều kiện môi trường nhiệt độ/thức ăn như nhau...) ai xài máy chiller thì tỉ lệ nuôi tép ong còn sống cao hơn người ko dùng. vậy bạn nghĩ xem, nếu mình ko xài máy chiller, cũng ra cửa hàng mua tép của ng ta về thả vào bể nhà mình thì tỉ lệ sống là bao nhiêu %? Đó gọi là môi trường của cửa hàng thủy sinh thường tốt hơn môi trường của những người chơi bình thường bạn ạ. Việc sinh vật cảnh đang sống ở môi trường tốt mà vào môi trường kém hơn --> bị bệnh là chuyện dễ hiểu mà

Cái thứ 3 bạn nói không hợp lí lắm. Vì càng ít người bán thì người mua càng ít lựa chọn, người bán sẽ càng có nhiều ưu thế so với người mua chứ (quy luật cung cầu mà). Trong khi người chơi thuỷ sinh giờ mình thấy cũng nhiều đấy chứ.

Chốt lại mấy lời của bạn, mình chia sẻ kinh nghiệm nuôi sinh vật cảnh với 3 nguồn (từ nguồn cửa hàng thủy sinh, nguồn cửa hàng cá thông thường và nguồn của mấy anh em chơi thuỷ sinh ko đầu tư nhiều về phần cứng) với 3 kết quả như đã nói. Còn ai muốn thử thì thử, ai ko muốn thử thì thôi :) Dù sao cũng nên thử vì chi phí mua sinh vật cảnh ở cửa hàng thuỷ sinh bao giờ cũng cao hơn chỗ khác đến vài lần

tapchoicu thích bài này.
  9. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Vậy bác có tự tin mua một đàn khác về thả vào chính bể đó và nó cũng sống được 2 tháng hoặc hơn không? Cá neon ở tiệm được nhập về rồi duy trì tập trung trong một cái bể đựoc om thuốc bảo quản. Con nào chịu không nổi sẽ ra đi, con nào chịu đựng được thì hẳn sẽ rất trâu bò. Thứ hai là vấn đề chuyển từ môi trường bể của tiệm về môi trường bể của nhà cá có bị sốc quá hay không ~> Nếu bác mua được đúng nhóm cá trâu đó thì quá tuyệt, còn nếu đúng nhóm yếu thì...
    Một bên là cửa hàng cá bán 6k/đôi, một bên là cửa hàng thủy sinh bán 30k/đôi. Bác có chắc là cùng một giống cá neon? Cùng có màu sắc đậm nhạt như nhau? Bác có tự hỏi tại sao anh em chơi thủy sinh cứ phải lao đầu vào cái giá 30k chua chát mà không phải cái giá 6k dễ chịu?

Bác so sánh thế khập khiễng quá, chuyện tép ong với chiller nó đi đôi với nhau như hình với bóng rồi, ít có người tách rời được hai yếu tố đó (ít chứ không phải không có). Mình muốn nhấn mạnh vấn đề "hợp lý" chứ không phải vấn đề "tốt-xấu" của dàn phụ kiện. Tỉ dụ như một lọc Atman full Eheim subtract pro + Matrix có hiệu quả hơn một lọc ADA Jetfilter full nham thạch? Vấn đề ở đây là bản chất khác nhau, ta không thể mua một cái lọc ngoài giá cả chục triệu nhưng full nham thạch về dùng và tự tin rằng nước hồ sẽ có chất lượng tốt được.

Vì người mua ít có sự lựa chọn nên thị phần sẽ là những miếng bánh rất lớn, để mất một miếng bánh lớn vào tay tiệm khác liệu có dễ chấp nhận? Hơn nữa, chính vì số lượng cửa hàng thủy sinh ít nên thông tin bao quát thị trường thủy sinh trở nên dễ nắm bắt, khi một tiệm nào đó mất uy tín là người chơi có thể nắm được ngay, nếu không tìm cách lấy lại uy tín thì họ chỉ có thể trông chờ vào việc bán hàng cho những người mới và ít hy vọng khách hàng sẽ quay lại.
    Người biết hoặc chơi thủy sinh bây giờ tuy đông nhưng không thể so sánh với số lượng người biết hoặc đang chơi cá cảnh.

Bác hãy so sánh bất cứ thứ gì bác cần ở cửa hàng thủy sinh và cửa hàng cá cảnh, nếu giống nhau 100% thì chỉ còn là chuyện lựa chọn giá cả.
    Đồng ý với bác là mọi thứ đều nên thử, có nhiều cái không thể máy móc theo người khác mà thành công được. Mình tranh luận chỉ để truyền tải tới tất mọi người một vài điều:
    - Hãy sáng suốt lựa chọn, cố gắng hiểu và vận dụng các kiến thức trong diễn đàn này vào thực tế, đừng đi theo số đông như thói quen.
    - Quyết định đúng khi lựa chọn mua đồ ở cửa hàng thủy sinh hay cửa hàng cá cảnh. Nếu bạn đã có hiểu biết bản chất của vấn đề thì không cần chú ý đến câu trước nữa.
    Nhu cầu của mỗi người là khác nhau và trước sau gì thì mọi người cũng sẽ tìm ra nơi đáp ứng được nhu cầu của mình.

huykeo thích bài này.
  10. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    --> Mình đã mua thêm vài con ở cửa hàng cá đó cách đây 2 tuần để thả cho đông đảo. Kết quả là đến giờ vẫn chưa chết con nào (chắc lần thứ 2 mua cũng gặp may nhỉ?) cá nhà mình lên màu sắc rõ ràng, xanh ra xanh, đỏ ra đỏ, bơi lội tung tăng, béo mập. Như vậy là đủ tiêu chuẩn chứ gì?
    Đã nói là mình chia sẻ với anh em kinh tế khó khăn thôi. Tội gì không thử vì nếu thành công thì sẽ tiết kiệm được một khoản kha khá cho cá neon. Nhất là mọi ng nuôi cá neon rất dễ chết. Còn mình khi nuôi cá neon với lá bàng thì cá sống rất khỏe (chẳng cần phải là cá ở cửa hàng thủy sinh mới sống khỏe).

Đây chính là điều chứng minh với các điều kiện khác như nhau thì đồ xịn hơn sẽ cho chất lượng xin hơn. Cảm ơn bạn đã đồng quan điểm.

Vậy mời bạn tìm sách nói về quy luật cung - cầu (một quy luật cơ bản trong nền kinh tế thị trường). Trường hợp như bạn nói thì ai cũng muốn giữ uy tín thôi. Nhưng khi người mua có ít lựa chọn người bán hàng cho mình thì dù người bán có uy tín không tốt thì người mua cũng phải chấp nhận thôi. Còn nếu quá nhiều người bán, người mua có thể ko mua người bán này mà chọn người bán khác thì người bán mời càng cần phải giữ uy tín cho mình hơn.

Đúng thế. vì vậy để tiết kiệm tiền bạc, ta nên thử với nhiều phương án và tìm hiểu kinh nghiệm cũng những người đã từng thử nghiệm trước chúng ta :)
    À, cũng chia sẻ thêm, có cậu nick là viphuongchi trên diễn đàn này, nhà nuôi toàn cá neon 5k/đôi (mua ở phuong_bk) đến giờ vẫn rất trâu bò và béo mập :)

11. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Nếu cá đó cùng loài với cá ngoài tiệm thủy sinh thì quá tuyệt, vì lợi ích của anh em diễn đàn ABV nói chung và anh em chơi thủy sinh nói riêng hy vọng bác có thể bật mí địa điểm cửa hàng? (nói đến cá khỏe mà lại rẻ thì mình cũng ham)

Mình đang muốn nhấn mạnh vấn đề là là 2 loại cá 2 hai nơi cùng loài hay khác loài. Tất nhiên tùy nhu cầu và kinh tế mỗi người mà họ sẽ có lựa chọn cho riêng mình.

Sorry, mình cũng so sánh khập khiễng, đúng ra phải là xài cùng vật liệu lọc nhưng đầu tư vào 1 con lọc Atman hay 1 con lọc ADA Jetfilter thì đó là sở thích của mỗi người chứ không đơn giản là chất lượng nước của hồ nữa. Rõ ràng, đối với 1 người chơi hiểu biết họ sẽ chọn phương án 1 cho kinh tế, phương án 2 cho sở thích.

Giới thiệu với bác luôn mình không phải dân kinh tế. Người chơi bây giờ cũng thông thái lắm bác, giả sử tất cả các cửa hàng thủy sinh đều bán hàng giả thì ắt sẽ có 1 nhóm chơi hùn tiền nhập hàng thật từ nước ngoài về, theo xu hướng đó sẽ có cửa hàng mọc ra bán hàng thật và đương nhiên tất cả thị phần sẽ nằm trong tay cửa hàng đó. Giả sử không tìm được hàng thật thì người chơi sẽ quay ra chơi đồ tự chế chứ không dại gì cắn răng chịu mất tiền oan, bác có chơi như thế không?

Mình vẫn băn khoăn vấn đề cá neon ở 2 tiệm là cùng 1 loài hay không. Hy vọng các bác kinh nghiệm đi trước có thể chia sẻ bí kíp với người đi sau.
    Tất cả vì cộng đồng thủy sinh

12. hvnxkld

hvnxkld Banned

Thích đã nhận:
    13
    thank bác : - tình hình bể làm rồi em đã nhận nhưng khi nền gồm nham thạch VN10kg + phân em chọn Mê Kông ( nghe nói thủy sinh hợp lý hơn) - Em đã DIY lọngoaif bác HVT + CO2 em làm men nở YEST ( cái này em mua hẳn 7 hộp 12gam x15k/1 hộp - em mua xài dần vì hôm trc đọc diễn đàn người nói bột nở , nguòi mến nớ - em phi tận đồng xuân hàng khô nói bột nở họ đưa cái loại toàn tiếng nga gì đó về google nó là loại sô đa backing . Và google tìm hiểu mấy loaoij phụ gia làm bánh thì ra chuẩn là men nở - em biết chỗ mua rất nhiều làm 1 lố luôn ) đang sắm cái cốc trộn
    + Đèn em làm 4 thanh led 7020 của bác Nguyễn Minh Khai rồi đang chế máng ( em ko biết mua máng tôn siêu nhẹ ở đâu tại hà nội bác nào biết cho em biết địa chỉ + giá nhé ) thank trc

13. hvnxkld

hvnxkld Banned

Thích đã nhận:
    13
    Cám ơn bác đã góp ý
    Tình hình bể em đã nhận 15 ngày nay rồi nhưng cho được hưởng thụ cái gì cả vì em đặt bể cảu bác minh ở cầu diễn
    http://www.diendancacanh.com/forum/showthread.php/204902-HN-cầu-diễn-bán-bể-cá
    em gọi hỏi anh ý có làm bể không anh ý ok nhận
    - Hôm post bài song 2 ngày sau nhận bể - người ta kêu em ngâm bể 2 ngày em ngâm hẳn 3 ngày với đá + lũa ( nước chỉ cho 20 cm thôi vì sợ lỗi hay rò rỉ ) sang ngày thứ 4 thì thấy ổn mình hút nước hết ra rồi bắt đầu setup đá + phân + cát trắng+nham thạch + cây + cá cho nước gần đến cái giằng làm từ 21h tối đến 23h30 mới song, tưởng ngon lành rồi tính đi ngủ song đến 0h30 thấy nó rỉ nuóc nhỏ ở cạnh bên với đáy ...... ÔI đời nhọ thế và công toi setup lại hót hết ra như mớ hỗn độn - đền gần 01h đêm mới dọn song- bị rỉ ở 2 điếm , một điếm sau bể chính giữa giáp với mặt đáy và một điểm ở cạnh hông cũng điểm giáp với mặt đáy.
    Sáng hôm sau vẫn bình tĩnh gọi cho chủ làm bể, họ hẹn 2 hôm sau cho thợ qua dán lại chỗ rỉ , song ko hiểu đâu bác thợ ý đến mà không cạo lớp keo cũ dán đè lên ===> lại ngâm 3 ngày tiếp rồi cái vụ này cứ cho nước gần đầy bể nó mới bị rỉ và làm em mệt lần nữa dọn tiếp lúc 02h đêm và lần này chỉ rỉ 1 điểm là cạnh bên vẫn chỗ cũ - vợ nó nói ko ra gì luôn . Mua đê giải trí lại bận rộn + mất ngủ hhihi. lần này rỉ bác ý hẹn nay mai tổng công 6 ngày sau mới đến dán lại lần này em ở nhà bác ý cạo sạch các đường keo và dán lại ====> em đang ngâm nước chưa dám cho đầy bể vì vẫn bị ám ảnh mấy vụ trước -- theo các bác dán lại rồi có ổn định ko? Liệu cho nước đầy nó còn rỉ như mấy đợt trước ko? =====> nếu còn chắc tậu em bể mới thôi chứ
    Bác nào làm bể hay pro nào biết địa chỉ làm tốt cho em xin địa chỉ tại hà nội
    Bác nào làm in box cho em luôn cái bể Kích thước sau : DxRxC : 1mx42x50 loaị kính 8 li có giằng

14. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    hành trình đến với thủy sinh của bác cũng gian nan thật.
    cái vụ bể thì đúng là bác hơi đen rồi, gặp phải thợ gạo chứ bình thường thợ dán ít khi hỏng lắm. nghiệp dư như e mà dán tới 4,5 cái bể chả cái nào bị làm sao bác ạ. bác tính chơi bể 1m thì nên dán kinh 10 ly cho an toàn bác nhé

15. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác chủ top ở Bắc Ninh hay Hà Nội?
    Nếu ở thủ đô mình sẽ qua xem giúp cho cái bể

16. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Tất nhiên là mình vẫn mua tại cửa hàng đó. Cửa hàng đó là 1 cửa hàng nhỏ, nằm trên phố đường láng, đoạn nối ngã tu đường láng hạ với ngã tư đường nguyễn chí thanh. Mình mua cá ở hàng đó về nhưng cũng phải setup môi trường bể cho ngon lành 1 chút thì cá sống mới ổn định (áp dụng việc sử dụng nước lá bàng cho cá đã dc giới thiệu trên diễn đàn)

Tất nhiên là cùng loài cá neon chứ

Trên thực tế cho chất lượng nước trong phụ thuộc chính là nhờ vật liệu lọc + vi sinh; chứ máy lọc chỉ có tác dụng làm nước chảy tuần hoàn và ổn định dòng chảy thôi.

Nếu bạn ko phải dân kinh tế thì có thể tìm google về quy luật cung cầu. Quy luật này nó bao trùm và chi phối nền kinh tế thị trường toàn thế giới chứ ko đơn giản như 1 ví dụ đơn lẻ bạn đưa ra :)

Đương nhiên đều là cá neon thường (cửa hàng đó ko bán cá neon vua). Nều có đặc điểm là phía trên có màu xanh tím than óng ánh, phía dưới bụng có màu đỏ (chỉ dc gần hết bụng thôi)

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:11 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:06 AM ----------

@hvnxkld: Mình test bể thì cứ đổ đầy nước để kiểm tra. Nếu bể tốt thì đổ đầy cũng không bị xì nước. Nếu bể dán lởm thì bạn càng phải đổ đầy thì mới phát hiện được chỗ nào bị xì

Last edited: 16/12/13
  17. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Bể thủy sinh hầu như khó có thể sử dụng nước lá bàng (vàng nước) vậy bác có bí kíp nào khác không?

Không tranh luận về kinh tế với bác nữa, vừa không phải chuyên ngành vừa không giúp được nhiều cho thú chơi thủy sinh của diễn đàn.

18. hvnxkld

hvnxkld Banned

Thích đã nhận:
    13
    Mình ở hà nội ở khu khâm thiên phố - hiện tại bể được cạo lớp keo cũ dán mới A300 rồi em đang test ngâm nước không gần sát chỗ giằng, hôm nay ngày thứ 3 rồi để bể + nước thì không thấy rỉ nước. Nhưng cái lo nhất như em đã trình bày mục trên là 1 bên cạnh bác thợ dán hơi lệch cạnh bên + mặt đáy mình sợ khi cho sỏi + đá..... vô hồ trọng lực dồn đáy bể nó mới rỉ thì thôi rồi nhọ lắm, mấy hôm nay nghĩ mà ốm luôn cái rét mà mò vớt sỏi + phân..... thì ném luôn đi,Chờ đợi trong lo sợ, mong là không sao.
    Bác cho em Luôn em lại phát hiện thêm giữa các điểm ghép các tấm kính nếu nó mịn keo thì tốt hơn phải không ? Còn bể em nó có đoạn bị có bọt khí keo có chỗ thì đường dài nhăn ở giữa đường keo dính các tấm kính
    Bác siêu nhân bò rảnh qua em alo cho em : 0968886217

19. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Khâm Thiên thì tiện quá, mình cũng hay có việc ở Văn Chương nhưng chưa có lịch lúc nào chạy qua nên sẽ chủ động alô cho bác trước

20. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Nếu bạn dùng tỉ lệ thích hợp thì màu nước + ánh sáng đèn (màu trắng) sẽ cho ra màu nắng chiều. Nhìn ấm áp và rất đẹp. Nhiều người còn phải sử dụng ánh sáng vàng để tạo ra màu đó.

Tỉ lệ sử dụng của mình là: bể 1m2 x 45 x 45 sử dụng 10 lá bàng khô.

1 cách khác: bạn ngâm lá bàng khô vào 1 xô nước, khi nước ngâm có màu vàng bạn đổ vào bể cá. Trong 2 ngày đầu bể sẽ có màu hơi vàng (tùy theo tỉ lệ, nồng độ). nhưng sau đó màu nước sẽ trong trở lại nhưng chất lá bàng vẫn tồn tại trong nước. cứ 1 tuần bạn lập lại 1 lần thì cá vẫn sống khỏe

sieunhanbo thích bài này.