Tróc vây và đuôi cho hỏi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi AIR GUN, 10/9/07.

1. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Cá mình bị tình trạng này, mình có sưu tập được cách chữa trị của các bạn, nhưng không thấy nói liều lượng. Mọi người cho mình biết được không?

BỆNH TRÓC VÂY VÀ ĐUÔI
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Vi khuẩn Pseudomonas là nguyên nhân gây ra hiện tượng tróc vây và đuôi ở cá La hán. Cá mắc bệnh sẽ có triệu chứng ban đầu như vây và đuôi bị rách, bên rìa có màu trắng, dần dần vây, đuôi biến mất. Màu sắc cá trở nên xám đục, vây co cụm lại.
    - Cách chữa: Nên dùng thuốc Tetracycline bỏ vào hồ, đồng thời cách ly cá bệnh ra chỗ yên tĩnh.

Mình cũng có một con cá, trên trán xuất hiện một vết loét( chỉ ăn da thôi) lan khá nhanh, bữa nay lan xuống một bên mắt làm cho mắt bao trùm một lớp màng đục. mọi người cho mình hỏi chữa cách nào và cá có bị mù không ?:crying:

2. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trời, có phải chú cá của em mà bữa anh bắt về không vậy? Sao em thấy anh diễn tả sao thấy tội mấy chú cá quá vậy? Anh thử nhờ em anh ghé Nguyễn Thông mua chai thuốc mua trị bệnh có nước màu xanh dương xem sao, em cũng từng trị cho mấy chú ở nhà em bằng thưốc đó, và thấy ổn và ok lắm. Chúc cá anh mau hết bệnh.

Good luck,
    Lahan0502

3. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Không phải cá của bạn đâu,cá bạn vẫn khỏe và bữa nay ăn tốt rồi. thuốc đó trị nấm thôi, cái này là bệnh khác,ngân muối rồi nhưng không đỡ. Đang chữa bằng metronidazole nhưng cũng chưa thấy kha quan.:crying:

4. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ặc ặc, vậy là bó tay rùi, ủa thuốc metro đó dùng để trị đường ruột mà anh. Có khi nào tại nước hông ta? Trời, vậy nguy hiểm à nha.

Good luck,
    Lahan0502

5. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Không có cao thủ nào giúp mình sao????????????????????????????????????

6. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    liều lượng dùng tetraxilin là 300mg/100l nước <em nhớ là vậy đấy !!!> nhưng tetra dùng cũng lâu hết lắm anh àh, anh ra tiệm cá hỏi mua thuốc của mỹ, gói màu đỏ, em quên tên rồi, khoảng 10 k , anh hỏi là người ta biết ngay thôi, trị cũng được lắm, khoảng 2 tuần , hết 3 gói là cá khởi hẳn

7. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua thuốc bubble cure bỏ vô trong 1 tuần là đỡ, thuốc này trước tiên có tác dụng chữa mắt và đồng thời trị lở loét
    Hồ nước của bạn dài và rộng bao nhiêu? bạn tính ra khối lượng nước rồi cứ một viên con nhộng này tách làm đôi cho 1 viên tương đương 25 lít nước. Nếu hồ nước nhiều bạn nên rút bớt nước cho cá giảm áp lực và đỡ tốn thuốc, nhớ bỏ muối vô( muối cho vô nước bạn nếm thấy lợ lợ là được) bạn ngâm thuốc trong 3 ngày rồi rút nước 50% thêm lại 50% nhớ bỏ lượng muối tương đương cho thuốc ngâm tiếp nếu cá chưa khỏi.
    Lưu ý: cá của bạn đang bị nấm bạn nên vệ sinh lại hồ cá loại bỏ những vật trang trí như sỏi, san hô.

chúc cá bạn mau khỏi bệnh