Trời lạnh. Bệnh đủ thứ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi trannhan90, 28/11/07.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cẩn thận các Bác ơi. Trời lạnh rùi. Ở TP HCM cũng lạnh làm cá dễ mắc bệnh lắm. Mình nghĩ các bạn mới nuôi nên thực hiện vài việc sau :
    Hồ phải sạch nên thay nước nhiều lần hơn bình thường.( Mỗi lần 1/4 hồ )
    Cho ăn thức ăn vừa vừa ( hơi đói ) để lúc nào cá cũng sung và nó ỉa ít đỡ dơ nước.( Không bị sình bụng, nấm và nhiều bệnh khác )
    Cho ăn thức ăn tươi vào buổi trưa và ít ít thôi.
    Mở đèn nhiều vào : tối thiểu 5 tiếng /ngày. Nếu ai xài sang thì máy sưởi mở lên ( nhớ theo dõi vì đôi lúc nó bị mát đó )
    Hì hì còn gì các bạn Ae thêm vào hỗ trợ thêm nhé Bye Bye

2. HaigaVN

HaigaVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Trời lạnh là điều kiện tốt để các loại bệnh có thể dễ dàng tấn công vào mọi thứ, từ con người cho đến các loài động vật các bác ạ.
    Đặc biệt là đối với các loại cá kiểng của ae chúng ta, các bác nên cẩn thận vì đã bắt đầu vào mùa lạnh rồi. Nên giữ cho nhiệt độ hồ cá luôn k quá lạnh, bác nào có điều kiện thì tậu một dụng cụ sưởi ấm đi. thức ăn cũng phải đảm bảo vệ sịnh an toàn thực phẩm nữa đó nghen.

3. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thời tiết lạnh: 1/Cho ca ăn ít lại
    2/Hạn chế thay nước & tránh làm chênh lệch nhiệt độ
    3/Giữ cho môi trường nước luôn trong sạch
    >>>>

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời lạnh thì sưởi là phải có là cái chắc rồi, bật ban đêm, vì ban đêm nhiệt độ xuống rất thấp (để ở 28oc), sáng ra tắt dc rồi. theo mình thì ko cần thay nước nhiều lần vậy đâu, 1 tuần thay là dc. sáng và trưa cho ăn tươi, tối cho ăn 1 ít thức ăn khô bổ trợ. Thấy phân cá thì chịu khó hút 1 tí, đèn thì 5h chiều bật đến khi đi ngủ tắt. Thế là xong, vì trong nam như thế là đỡ , ở ngoài bắc thì ...eo ơi :D

5. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Đúng rùi mình nhất trí với Ban Longca21 về cái việc dọn phân trong hồ đó nhưng ai đi làm thì chiều về vớt ra sau. Hì hì. Cảm ơn các bạn

6. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    uày, đàn cá nhà em 6 chú thì 5 chú dính bệnh vì lạnh roài, ở HN nuôi cá thật mệt quá đi.
    ngoài mấy chú bị nấm, còn 1 chú bị vảy chổng ngược hết cả, các bác cho ý kiến chữa trị giúp em với,
    thank các pác!

7. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Bác ui. Cá ở nơi lạnh thì đừng ngăn hồ ra làm nhiều chỗ .Nước lưu thông không đều nên dễ dính bệnh lắm.
    Kiểm tra lại nước xem đã sạch chưa? tách riêng từng em. Có bệnh cũng dễ chữa. Chào bạn nhé

8. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu hồ bẩn quá thì phải thay thôi,ko cần hạn chế thay nước đâu,cứ thay nước định kỳ như bình thường.Nếu lạnh thì khi thay nước các bạn cho thêm chút nước ấm vào để nhiệt độ ổn định,ko bị thay đổi khi thay nước mới.

9. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 em lhán bị lấm tấm hạt trắng là bị nấm fải ko các bro? mình mới mua sưởi 35k bật 24/24 (đầu cậy sưởi có miếng bọc nhựa đen mình có tháo ra ko?) ,nhỏ bensol 2-3 giọt ( hồ 6 tấc), vậy đc ko? tks

10. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mình để sưởi 31' mà nhiệt kế chỉ 28' ? cái nào đúng nhỉ?

11. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Những dụng cụ nâng nhiệt có rơ-le tự động đều có sai số hết,đa phần kô chính xác,chuyện này bình thường.Hàng VN CLC hay Trung Hoa rẻ tiền đều bị thế,hoành tráng bạn quất cây nâng của Taiwan kìa(giá 750k).

12. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì . Có cách chữa này nè bạn thử nhé.
    Bạn chữa bệnh bằng thuốc tím bên mục chữa bệnh có đăng đó. Hy vọng cá bạn sẽ hết nấm.

13. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    do bạn dùng cây sưỡi có công suất nhỏ cho hồ có dung tích lớn... mình có 1 người bạn lại dùng cây 300w cho hồ khoảng 40-60 lít nên chỉ chỉnh 28 độ mà nhiệt kế báo 34 độ. xài đồ rẻ tiền thì mình phải chịu khó canh và "đọc kỹ hướng dẫn xử dụng trước khi dùng" như khuyến cáo ...~X(

14. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn bật sưởi cả ngày là quá chuẩn rồi. Hồ bạn có nhiệt kế không. Nó chỉ từ 29 - 30 độ. là mình ngưng sưởi một tí. Mở hoài hư đó nha ( 35 k là TQ SX )không bảo đảm lắm. À mà khi bạn sưởi đừng để đầu nhựa chìm xuống nước nha. Nguy hiểm lắm.