TrỜi LẠnh Chim xẤu QuÁ

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi leducthangls, 25/1/08.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    ~X(~X(ANH em có kinh nghiệm chăm sóc khuyên cho xin chút kinh nghiệm,là cả vài tuần nay thời tiết sấu lạnh quá. mấy chú chim của em ko được tắm nhìn chúng bù dù sấu quá,mọi người có cho nó tắm ko hay cũng cho nó ở dơ vậy.mà tắm như thế nào, chứ em cho nó tự tắm.tắm song nhìn nó tưởng chừng die mất ,phải sưởi ấm và xì khô mất công lắm. đây phải đốt than sưởi cho nó:laughing::laughing:=))[​IMG]=P~

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Link ko xem được
    Tắm thì vô tư để ý lúc nào trời lặng gió cho tắm. Nước thì cho ít thôi 1cm. Nghe giang hồ đồn chim ăn strongboy công lực thâm hậu lắm sợ gì. Chim em đậu xanh trứng mà cho tắm lúc nào là tắm lúc đó

3. lang_thang_2234

lang_thang_2234 Member

Thích đã nhận:
    1
    bác giữ chim kỹ thế em mấy ngày này vẫn cho nó tắm thường xuyên . em thấy mấy con chim nhà em nó đâu có sợ lạnh đâu no' thích tắm lắm. nếu thấy lạnh nó đã trả tắm rồi cũng như mình thôi hii. nếu bác cẩn thận thì tắm xong cho nó bác tặng nó ông mặt con (đèn 100W) nó sẽ cảm ơn bác luôn hihi.

4. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình thường rảnh vào buổi tối nên 6 or 7 giờ vẫn cho tắm như thường, có điều mình cho nó vào nhà tắm nơi khuất gió ( trong nhà vẫn ấm nên tốt hơn cho tắm ngoài ). Chúng nó vẫn tắm tốt như bình thường, nhưng tối tới phải cho các em nó trong nhà chứ trời rét thía này tắm xong để ngoài trời chắc là die hết á.
    Cách của em là như thế các bác có cách nào khác cùng tham gia nhé! Thân.

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    EM cứ bật cái bình nóng lanj lên làm tí nuớc nóng thế là ok.vig trước khi nhẩy vào tắm
    chim hay thăm dò nuớc dùng mỏ chạm chạm hoặc dùng chân nhẩy vô nó thấy lạnh là té ,cho ít nuớc bình nóng lạnh các cậu tắm cuời khanh khắch :D

6. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Topic này cố tình viết sai lỗi chính tả để câu khách hay sao vậy? Chán thật!

7. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    K của tôi thì thì toàn tắm nước lạnh thôi ,thứ 7 ,CN nghỉ thì mới cho chúng tắm đcj ,tắm vào giữa trưa là tốt nhất .Tắm xong các đồng chí phấn khởi rỉa lông lại còn hót nữa chứ.

8. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    Diễn đàn là để mọi người trao đổi, bình luận, học hỏi với nhau sao bạn lại nói vậy.với nhiệt độ như ở trên tôi ban ngày lạnh tới 6,7 độ người ngồi bên lò than mà còn run,chứ đừng nói là chim nó tắm.khi tắm xong nhiều em còn ko đứng nổi trên cầu:laughing::laughing:vì sợ nó die nên ko cho tắm mà ko cho tắm thì nhìn thấy sấu vậy mới hỏi mọi người chứ sẹc [-([-(=;=;

9. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ha, ha, cậu bé là người nước ngoài hay người Việt nam vậy? leducthangls? Diễn đàn cũng cần phải viết đúng chính tả chứ, rất nhiều người đọc và tham gia nên có góp ý thì phải xem lại chứ. Không ai dùng Xấu "ugly" (xấu xa, xấu bụng, xấu xí) thành Sấu (cá Sấu, quả Sấu) vậy. Và cần phải dùng từ Xấu hổ nữa.
    best.

10. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    Anh ơi em là người tông dật,đôi khi từ điển tiếng việt còn thấp.mong anh thông cảm,quan trọng là ABV thôi ,Anh hay ăn tầu soi quá hìhì.đùa tí xin cảm ơn đã nhắc nhở vì ko để ý lại còn trách nhầm~X(~X:)laughing::laughing:

11. TrucKhoaLs

TrucKhoaLs New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác kỳ diệu hok ở Lạng Sơn nên hok bít chứ nhiệt độ trung bình vào buổi trưa cũng chỉ khoảng 6-->8 độ thui

12. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    trời lạnh quá thì ko cho chim tắm nữa, ko nhất thiết phải cho chim tắm. mùa này 1 tháng tắm 1 lần cũng chẳng vấn đề j cả. mùa này chim nào ko nuôi tốt cũng xù hết, nhất là nhiệt độ 6-8 độ thì làm sao mà ko xù, chán thì thả đi .

13. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo em trời lạnh ko nên treo chim nơi ấm quá mà nên treo nó ra chỗ lanh lạnh chút( nhưng ko có gió lùa mạnh) để chim thích nghi với môi truờng
    còn chuyện tắm thì ta lợi dụng hơi sương buổi sáng thường đọng lại trên các cành cây, ta thả cho khuyên đi chơi chúng sẽ bay lên các cành cây tắm sương chúng rất thích tắm sương và chuyền cành trên cây
    yên tâm một lát sau chúng sẽ quay lại lồng ngay( trừ khi hàng xóm bẫy mất)

14. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    nhà ở chỗ tôi san sát nhau, thả chim đi có mà chào anh em đi nhé, 1 đi ko trở lại. tôi toàn thả mái với cả mộc chán đời chẳng thấy con nào quay lại cả. hehe

15. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    thế có khi mấy bác mê khuyên bẫy mất rồi chứ khuyên nuôi lâu thả ra chúng ko bay đi dù có để lồng dưới thấp chúng đói cũng bu vào đòi ăn

16. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà em ở Hà Nội ...lắm mèo nhiều anh đặt lồng bẫy .........em chịu thôi không dám thả đâu ^^

17. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    càng nói càng chán, bác phải biết là ở nhà em các nhà em nó san sát nhau mà toàn nhà cao tầng lại ko có khoảng không, không có không gian, chim có mà biết đằng trời mà quay về. mà có quay về kiểu ốm đói thì về làm j cho tốn cám.

18. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác Đức Hậu ở Hải Phòng nên hơi ngây thơ , chỗ em thằng nào thả ra là thằng đấy dại đúng là khuyên nuôi lâu thì nó không bay mất . Nhưng không may nó bay vào cái lồng nhà khác đấy ah

19. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    cần gì khoảng không hở bác , chim khuyên chúng rất nhớ nhà nói cụ thể hơn là nhớ nguồn thức ăn cho dù nhà san sát toàn biệt thự chúng vẫn ở quanh đấy
    bon khuyên nhà em cứ thấy em về là chúng bay sát lại gần vì hay cho chúng ăn hehehe nhưng chúng vẫn dát ko dám đậu lên người
    chỗ em ở cũng nhà nào sát nhà ấy nhưng có trồng cây gạo ở vỉa hè đường nên chim có chỗ chú chân em thả hết chúng đi rồi đêm qua mưa to tội nghiệp cho chúng quá ha ha ha sáng nay lại thấy nhảy trước nhà

20. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    he he lạnh như vậy mấy con mộc nhà em nhảy vô cóng tắm như trâu.híc nó khỏe thật tắm xong phơi gió thế mà ko chết.nuôi kiểu trâu naỳ lại khỏe chim ấy chứ :D.