trời ơi cá ơi là cá

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Rain_no.1, 12/12/07.

1. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cá mình vừa mới trị nấm xong được 1 tuần nay bệnh cũ tái phát hôm nay mình vớt nó qua hồ nhỏ hơn để cho dễ tri nhưng trong khi vớt nó vẫy mạnh quá rớt nó xuống đất không biết nó có bị làm sao không ? rầu quá với lại các bạn cho mình hỏi làm sao để trị hêt bệnh nấm đây nó cứ hêt rồi bị lại chắc minh chết quá

2. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chủ yếu là sau khi rớt xong nó có bi sao không? nếu nó vẫn bơi bình thường thì không sao! Bệnh nấp tái phát lại là do trời lạnh thôi, bạn có gắng mua cây sưởi cho em nó nhe, giống như minh phải mặc áo lạnh vậy thôi!

3. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    sau khi rớt thì thây nó nằm một chỗ không biêt nó có bị gãy xương không nữa nhưng mình thấy rớt có vẻ mạnh lắm nghe một cái bịch còn nữa đuôi thì bị rách bây giờ nó yếu lắm mình đã mua cây sưởi cho nó nhưng không hiểu sao nó vẫn bị nấm

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tội nghiệp em nó wá, cái nấm này pác phải kiên trì 1 tí, đừng thấy nó bớt bớt mà lơ là là y như rằng: tái phát trở lại ngay, pác cứ duy trì cho thuốc, tùy pác muốn dùng thuốc nào cũng dc nhưng phải đúng cách và đúng liều lượng, nếu 3 ngày ko khỏi thì cứ để 5 ngày, ko khỏi thì cứ 1 tuần, rồi sẽ khỏi, đừng nản. Em nó mới bị rớt đất nên yếu vậy đấy, do sock wá nên nằm im đó mà, hy vọng ko bị gãy xương , tại pác xót wá nên mới sốt ruột đó thôi :D. chúc cá pác mau khỏe

Last edited: 12/12/07
  5. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn longca21 nhiều nha cá mình giờ đã bơi lại bình thường rồi chỉ có điều là phần đuôi và da đâu bị rách thôi đúng là mình hơi lơ là cứ tưởng em nó đã hết hẳn nấm rồi chứ ai dè đâu bệnh cũ tái phát hic hic hic rõ khổ

6. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tội cá bác quá......Rút kinh nghiệm cho lần sau nhé bạn...Đừng có cẫu thả như thế..Người mình mà rớt cũng đau người huống chi chú cá bé nhắn như thế.................

7. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    hic hic hic ca mình gần chết rồi các bạn ơi

sáng nay thức dậy thấy cá mình nó không còn bơi nữa nằm một chỗ màu săc thì đen thui mình phải làm sao đây hả các bạn giup mình với vì em này mình không thể mất nó được vì nó là con cá duy nhât còn lại của mình các bạn :crying: giúp cá mình với bây giờ mình thấy nó yếu lắm rồi các bạn giúp mình với nha !

8. spaceships

spaceships Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị bệnh làm sao mà đẹp được ráng dưỡng cho em nó hồi phục lại như củ đi bạn, đừng nóng ruột cứ từ từ cá sẽ khõi, bạn càng nóng ruột bao nhiêu thì dễ chán nản bấy nhiêu đó.

9. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn nên rút bớt nước, bật sủi mạnh lên, mua thuốc dưỡng cá của Nhật (hình có 2 con cá chép), sau đó để cá tĩnh dưỡng và....... chờ đợi. Chúc cá bạn mau khỏe nhé.

10. tuan_anh

tuan_anh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đã từng bị vây rùi.nên dể sục khí mạnh và gần cá.tang thên chút muối vì cá bị trầy càng dễ bị nhiểm nấm.theo mình trị nấm ko nên bắt sang hồ khác mà cho muối trực tiếp vào hò nuôi theo tĩ lệ 200g/100l nước.1 tuần là hết nấm.chúc cá ban mau khỏe

11. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn nhiều nha nhất định mình sẽ mua nhưng mua ở đâu vậy bạn cho mình biết với nha

12. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Cá của bác chắc đang bị shock nặng sau cơn "địa chấn" :( bây giờ cần sục oxy cả ngày & ngưng điều trị nấm đi đã. Lượng muối và nhiệt độ cứ bình thường, sau khi em nó bình tĩnh trở lại thì hãy tiếp tục trị nấm. Phải kiên nhẫn như bác LongCa đã nói, đã gọi là nấm thì chuyện nó tái phát là điều ko tránh khỏi :-S Giống như người bị Lang Beng đó, bôi thuốc ko triệt để, bị lại là cái chắc

13. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn bây giờ mình phải làm sao đây

đây là lúc em nó mới hêt bệnh nấm được 1 tuần đầu đang đang trong giai đoạn phục hồi

:crying: :crying: :crying: còn đây là lúc bệnh cũ tái phát và cũng là là lúc bị sock nặng sau cú va đập mạnh xuống sàn cách đây 1 ngày các bạn ơi bây giờ tình hình của em nó nguy cấp lắm rồi đã có dấu hiêu nằm nghêng qua một bên thỉnh thoảng lại còn phong như điên trong hồ nữa liệu nó có chết không bây giờ nhìn nó mà mình thấy tội nó quá các bạn có cách nào thì giúp cá mình với nha ! cám ơn tất cả các bạn nhiều lắm ạ !

14. morebaby

morebaby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đến mấy cửa hàng bán cá LH mua lọ thuốc trị nấm của Thái Lan về trị cho em nó hay lắm, mình vừa trị dứt cho mấy e của mình chỉ trong vòng 5 ngày thôi. Thuốc tên Bio nock số 2 (ko biết chữ nock có đúng k?!?!) nhưng bạn cứ nói tên ra là người bán biết ngay. Chúc chú cá của bạn mau qua cơn hoạn nạn.

15. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá đang bị shock, nếu xài Bio-knock số 2 thì xài 1/2 liếu lượng thôi, nó shock nữa là mệt đó, nhớ move than hoạt tính ra hết nhé, thêm muối, sưởi 30-32..., tránh làm động em nó. Thân :D

16. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    ừ mình biết rồi cám ơn các bạn nhiêu nha để mình thử xem! hic hic hic! hy vọng em nó sẽ vượt qua được lần này

17. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bình tĩnh nào pác, mình thấy nó cũng phong độ lắm, ko die dc đâu, mới 1 ngày lấy gì em nó bình tĩnh lại dc, cá la hán khỏe lắm, rớt 1 cái ko dễ die đâu, chờ thêm vài ngày nữa là binh thường lại à, lúc trước 2 em cá của mình bị rớt miếng ngăn cắn nhau chí chóe, lúc minh phát hiện là lúc 2 em nó đang hun nhau, miệng ngậm chặt lại, hoảng wá, lúc đó phải nói là tinh thần bấn loạn :(, tính bỏ ko nuôi nữa vì mấy ngày sau tưởng em nó lìa đời, cũng ngáp ngáp, nghiêng nghiêng cuối cùng sống nhăn răng tới giờ,cá pác vẫn ăn bình thường phải ko, pác yên tâm đi còn ăn là còn sống. Đừng sốt ruột wá, dễ đau tim lắm :D

Last edited: 14/12/07
  18. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    hi hi hi cá mình khỏe lại rồi mừng quá các bạn ơi

hôm nay em nó đã bơi lại bình thường nấm cũng đã rụng hết tuy vây đuôi kì cờ còn hơi đen và một vài chỗ bị trầy xuớc mình vui lắm các bạn à ! cá mình khẻo lại cũng một phần nhờ các bạn cả đấy để mình dưỡng em nó cho đẹp rồi post lên cho các bạn nhận xét ha

MỘT LẦN NỮA CHO MÌNH CÁM ƠN TẤT CẢ CÁC BẠN ĐÃ XEM VÀ TẬN TÌNH GÓP Y ĐỂ GIÚP ĐỨA EM BÉ BỎNG CỦA MÌNH QUA CƠN HIỂM NGHÈO :D

19. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn mua máy bơm khí ozon bơm cho nó ngày/2lần 1lần/15 phút,vài bữa là khỏi ngay