Trời ơi có ai chỉ giúp tổ yến phụng của em

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi laminnova, 10/1/11.

1. laminnova

laminnova Member

Thích đã nhận:
    4
    Tình hình là tổ yến phụng của em đã đẻ được 10 ngày và đang ấp, em nuôi gần 1 năm trời nó mới chịu đẻ. Vậy mà sáng nay khi cho vào lồng đồ ăn em lại quên đóng cửa, thế là con chim trống đã ra đi không lời từ biệt huhu:crying:

Cho em hỏi giờ em mua 1 con trống khác bỏ vào bây giờ được không? có làm chim mái sốc không, vì em cứ nghe con mái ở trong ổ kêu um sùm (chắc nó nhớ chồng) nếu giờ minh không cho chim trống mới vào thì 1 mình chim mái có thể chăm sóc đàn con nó nổi không, vì em biết YP cả bố và mẹ đều phải mớm mồi cho con

Huhu, các bác có kinh nghiệm vụ này chỉ cho em với

Tuankhtc thích bài này.
  2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Chia buồn cùng bạn, cử để con mái nuôi con bình thường, YP nuôi con khéo nên mình nghĩ sẽ đậu thôi, khi nào lứa này lớn, tách bố mẹ rồi bạn hãy thả chim trống vào. Thả vào bây giờ chim trống phá ko cho mái ấp đâu!

PHIOMON thích bài này.
  3. laminnova

laminnova Member

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn bạn chia sẻ cùng mình. Hy vọng là chim mái sẽ vượ qua nỗi đau này, biến đau thuơng thành hành động đễ nuôi dưỡng đàn con nên....chim

PHIOMON and Tuankhtc like this.
  4. tieungaogiangho

tieungaogiangho Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Bannj cứ yên tâm, có thể vài hôm nữa YP chồng nhớ vợ nhớ tổ và nhớ ngũ cốc trong chuồng là nó sẽ trở về.

5. laminnova

laminnova Member

Thích đã nhận:
    4

Mình cũng mong như vậy nhưng cơ hội chắc ít lắm, tối hôm qua cầm đèn pin đi rọi tất cả nhưng cấy cối xung quanh nhà xem bố nó có về ngủ không nhưng mà không thấy. hic hic. mình nghe nói YP đã bay đi thì khó về lắm (đầu nó to nhưng mà óc chắc như ...hột nho...) Tôi nghiệp con mái giờ chuẩn bị nuôi con, mà nó đẻ tới 5 trứng lận, tội cho nó quá.

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cứ để yên cho chim mẹ làm bổn phận của nó.

Nếu mua một con trống mới thả vào lúc này: 99% không phải là con trống sẽ phá ổ trứng, mà là con mái sẽ đánh đuổi con trống mới cho đến chết.

Đó là điểm đặc biệt về cá tính của yến phụng khi đang sinh sản.

Đợi bao giờ ổ trứng nở (hoặc không nở) và chim con lớn trưởng thành hoàn toàn và chim mẹ bắt đầu có thể sinh sản lứa tiếp theo: mới cần cho con trống khác vào.

ThaiTD thích bài này.
  7. laminnova

laminnova Member

Thích đã nhận:
    4
    Hic nghe chị nói "..hoặc không nở.." em nghe mà rầu thúi ruột
    Huhu, vụ này chắc là học phí của em đây...

8. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Đồng ý với chị GC!!!. Em cũng bị rồi, cũng hên con mái đó chỉ đẻ 3 trứng và nở có một con nên chim mái rất nhẹ nhàng. Con mái đó của em vốn rất dữ, duy chỉ có con trống đó là được lòng nó thôi, lần đó bị vậy nên bấm bụng làm liều, để cho nó tự lo. Chim mái vần ấp trứng và nuôi con rất tốt, chỉ khi cần nó mới ra ngoài lấy thức ăn và uống nước.