Trời quá lạnh lại gió mùa đông bắc thổi nữa gác cu sao đây

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thanhchim, 13/3/12.

1. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Hôm nay Hà nội lại lạnh thêm, gió đông băc cấp 2, 3. Lâu quá mới có tí thời gian đi gác, cũng như các lần trời lạnh khác mình rút ra 1 số việc mà ta cần phải làm cho chắc ăn:

- Chọn thế treo lụp sao cho lưng lụp quay về hướng gió thổi tới.
    - Dùng dây buộc chặt móc lụp cho khỏi rơi
    - Cu mồi phải chọn con căng nhất

Cu Hòa bình bị bắn cụt 1 móng chưa khỏi hẳn nhưng vẫn cho đi, Và cũng may là có kết quả là 1 chú bổi thổ:

Last edited: 13/3/12
  2. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Con bổi khá đẹp và tơ chim, con này chắc là gáy giọng Thổ khá tốt phải không bác Dũng ? Chúc mừng bác, trời rét thế mà bác vẫn chịu khó đi và bắt bổi đều đều.

3. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778

Nhìn đi nhìn lại, thấy con bổi bác Thanhchim bắt giống với con Thổ tơ em bắt được hôm 12 Tết vừa rồi ghê. Con này tơ chim, gáy giọng Thổ tốt tiếng, chỉ tiếc là về nhảy lụp sớm quá. :D

To be continued...

minh vũ, chuongcana, ptde and 12 others like this.
  4. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Đúng là không ngờ chúng lại giống nhau thế, con Thổ tơ này đúng là tốt tiếng thật,mình lại bắt ở Huỳnh cung ( nơi năm ngoái cu Hàm thuận bắt con Thổ chiêu (gáy gọi) 2 tiếng). Hôm trước nghe Long Bigbird nói nghe trong chùa có tiếng con thổ, mình mới về quê đem Hàm thuận lên nên hôm qua 13-3 rét, gió mùa Đông bắc to quá nhưng lâu lắm mới có lúc rảnh việc nên cứ liều đem đi gác, mình vê lưới kỹ quá, con bổi bị cu Hàm thuận kéo nhảy 5 lần vào cầu tử lưới bị vướng chỉ bật ra được 1/3, mình thay cu Hòa bình lên nó đang hăng tiết lại về nhảy. Lúc nó vào ra cầu tử vài lần cũng xót lắm nhưng phê lắm, may mà thay lụp nó vẫn nhảy.

Hôm nay 14-3 Hàm thuận lại túm thêm đươc 1 cu Thổ nữa, lân này thì cầu tử lại bị gió xoay vuông góc với cành thế, con bổi loay hoay mãi, con Hàm thuân gù xiết quá, bổi chuyền xung quanh, đậu cả lên nóc lụp, cuối cùng từ cành thế nó đành phải nhảy theo kiểu "nhảy dù" xuống cầu tử, và cái gì đến ắt lại đến:

Cu Hàm thuận và bổi:

Cái mặt con bổi:

Cái chân:

Cái túi rút:

Last edited: 14/3/12
    minh vũ, chuongcana, ptde and 20 others like this.
  5. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Bữa nay nhìn nó bự con và đã chuẩn chim, con thổ này là con thứ 19 rồi còn gì, công nhận cháu bác tập chim đạt lắm...nhìn màu lông xám bạc thế thì biết nó rất căng.

6. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Nhìn bộ cườm của con mồi khiếp quá, đẹp dã man hi hi hi. Con bổi này nhìn giống chim mái quá bác nhỉ, không biết có phải con mái nhảy vào không?

minh vũ, thanhchim and hcongthuc like this.
  7. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Bác Thanhchim có thể cho anh chị em chiêm ngưỡng chân dung chi tiết của em mồi Hàm thuận không ạ? cám ơn bác trước ạ

minh vũ, Thu HY, thanhchim and 2 others like this.
  8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    mồi gì mà như gà lôi hí hí cứ cụ cụ mãi, cườm nhuyễn em thấy là nó hay gù êm lắm có phải không bác.

minh vũ and thanhchim like this.
  9. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Mồi là cu Hàm thuận, gốc là Bảo lộc Lâm đồng chú Thiện tuyển và nhường lại, nó ra Bắc mình cho lên rừng luôn và đến khi con Thổ 2 gáy gọi (chiêu) 2 tiếng ở Huỳnh cung bắt mãi không được mình mới cho về Hà nội 1 chuyến, trên đường về ở Ninh bình nó bắt 2 con bổi, lên Hà nôi mình cho nghỉ 1 hôm, hôm sau đưa ra Huỳnh cung nó bắt luôn con Thổ 2 tiếng và trong tuần đó nó bắt tiếp 1 cu bổi Hà nội nữa. Sau đó nó trở lại rừng, nay mình cho quay trở lại Hà nội cùng Hòa bình và Đức trọng. Cái tư thế con bổi hơi khiêu khích đó mà, mình sờ ghim rồi, con bổi này lại kênh mỏ nữa.

Mình xin để nó bắt thêm vài chú bổi nữa thì post ảnh Hàm thuận nhé, xin trân trọng cám ơn.

Cu Hàm thuận thì bài bản ít hơn Đức trọng, gù dai như nhau nhưng Hàm thuận gù xiết hơn.

Last edited: 16/3/12
  10. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Con thổ bắt đầu chuẩn lại rồi, bác nên giữ lại hà nội chính chiến, để con chân cao và điều con sấm rền, trơn ròng và con 8 móng trắng lên mạn rừng cho nó va vấp bổi rừng khi nào nó muồi thì rút về là đạt đó bác DŨng. ngày mai ae đồng xoài và em hành quân vào lộc lâm càn quýet. đội hình là 2 con đồng kim, 1 ,2 con sấm đồng vài bữa gom vào 20 con em úp một lần cho đã hi hi...giàn mồi bác dạo này quân số đã lên tới tiểu đội rồi. giàn bổi thì còn nhiều hơn nữa...em thì 1 bổi và 1 mồi chuyến này em xuống núi chứ ko lên núi nữa.