trồng 3 năm mà ko ra hoa ?

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi minhduc12345, 22/2/08.

1. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    em có 1 chậu Lan Hồ Điệp trồng 3 nam trời rồi mà ko thấy nó ra bông các anh các chú nào bít thì giúp em 1 cái.Xin cam ơn

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Mình ko biết bạn trồng điều kiện như thế nào thì làm sao mà biết , nhưng theo mình hồ điệp rất dể ra hoa dù là thiếu phân , là cây lớn, hay nhỏ , cây bạn đã 3 năm mà ko có hoa thì khả năng nhiều nhất là bạn trồng nơi quá ít ánh sáng , tuy hồ điệp cần rất ít ánh sáng so với các loại lan khác nó chỉ cần khoảng 20 -30% ánh sáng thôi , nhưng nếu ánh sáng ít hơn nó sẻ khó ra hoa hoặc cho hoa rất trể ko đúng mùa tết

3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    minhduc12345 chụp cái hình rồi post lên để anh em "tai nghe, mắt thấy" rồi mới tư vấn chính xác được.
    Thân

4. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Theo mình thì có thêm 1 yếu tố nữa là bạn đang sử dụng loại phân có hàm lượng đạm (N) cao thì cây chỉ cho cành lá xanh tốt nhưng không ra hoa.

5. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình nghĩ Lan Hồ Điệp rất khó trồng !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

6. fraya

fraya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thế này nhé, bạn đưa cây ra nơi có ánh sánh tốt, cỡ 50%( ko gay gắt, không tối) , tốt nhất nên để nó dưới bóng râm của một cây nào cao, to ấy( hay bóng cái gì bự bự cũng dc), phân mình nghĩ bón theo hàm lượng 10-30-20 hay 10-30-10 để kích thích ra hoa( nên nhớ bón them phân không làm hoa lan đẹp ra hay lớn hơn... mà ngược lại, nó còn có thể làm chết cây của bạn)

cocacola_87: mỗi giống cây đểu có một môi trường riêng ngòai tự nhiên để sinh trưởng tốt nhất, khi chúng ta đem về trồng, cần chọn cho nó mội trường tương đương để sinh trưởng tốt. VD: bạn sống ở VN, mình đem bạn qua Nam Cực thì sao ấy nhỉ ^^!

pqmb thích bài này.
  7. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Mình thì ngược lại bạn,hồ điệp nhà mình năm ra hoa 2 lần,nhưng đợt rét vừa qua làm thối lá thối ngọn sắp chết hết hoa rồi.

8. fraya

fraya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đam cây lan bị thúi ngọn ấy ra xa mấy cây lan khác, cắt bỏ phần bị thúi đi, đừng có tiếc, chăm nó tốt chút^^, nếu vẫn bị thúi típ mấy bẹ thì đem bỏ luôn đi ^^ trời lạnh để chết cây thế không biết =.=!, tội nghiệp tụi nó =.=!

9. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Nhà tôi cách HN 70km đợi rét vừa qua làm tổn thất hoa lan vì mải cắm sưởi cho em la hán,đến núc nhìn ra mọi chuyện đã ........huu,,hu.

10. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    hồ điệp không ra hoa có nhiều nguyên nhân,theo mình thì do thiếu nắng là một nguyên nhân khá phổ biến,có lẽ bạn trồng trong mát quá chăn.

11. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    HÌnh như hồ điệp muốn ra hoa thì nó phải chịu một khoảng thời gian cỡ 3 tuần nằm trong khí hậu đài: tức là nhiệt độ giữa ngày và đêm chênh lệch trong khoảng từ 7-8 độ(17-18 độ vào ban đêm và 24-25 độ ban ngày) cùng với quang kì khoảng 7-10h/ngày,đó là thời tiêt của mùa thu. Các yếu tố đó kết hợp với việc bón phân chăm sóc hợp lý sẽ làm hồ điệp ra hoa

12. NoiNhoDiuEm

NoiNhoDiuEm Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thấy hồ điệp rất dễ ra hoa,lúc mới bắt đầu trồng lan mình chưa có kiến thức về hoa lan gì cả,chỉ việc tưới nước mỗi ngày,chẳng cần phân bón hồ điệp vẫn trổ hoa như thường(mặc dù vòi hoa ít bông,màu không đẹp,hihi). Có lẽ khó nhất là tránh không cho hồ diệp bị rớt đọt hoặc lá chân khi mưa đầu mùa.