Trong bể cá có giun kim

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi haohao, 18/4/06.

1. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Đang ngồi ngắm cá thì em phát hiện trên kính (phần gần mặt nước) có rất nhiều giun kim, nó màu trắng nhỏ bằng đầu kim thôi, cũng hơi giống con giòi bò lúc nhúc trên kính (không thấy trên mình cá). quan sát mấy bể còn lại đều thấy bị hết, không biết từ đâu ra.
    bác nào biết cách diệt tụi này chỉ giúp em nha.

2. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bị giun kim thì chỉ còn cách thay nước thôi bác ạ, khi thay nước bác vệ sinh thật kỹ bộ lọc và thành hồ. Nếu bị nhiều quá thì phải thay 100% nước luôn. Mình đã bị 1 lần, phải thay 100% nước mới hết.

3. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    thường xuyên rửa hồ thì sẽ khỏi thoi.ở tiệm cá thuận kiều bên hong bệnh viện chợ rẩy tiệm cá của Ông mập trước tiệm có cây Cổ thụ có bán 1 loại thuốc diệt vi khuẩn như thuốc tẩy mua về để tẩy rửa hồ thì sẽ hết ngay thôi

4. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn đã dùng thử thứ thuốc đó chưa? Có ảnh hưởng gì đến cá không? Chứ mình thấy mấy con giun kim này sống rất lỳ, muốn diệt nó chắc phải dùng liều khá mạnh, mà dùng như vậy thì liệu cá có bị làm sao không?

5. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác mua ngay 1 máy co2 về nhà bắt hết cá ra ngoài rồi sục khí vô khoảng 30 phút là ok rồi ,không còn 1 con nào còn sống hết,cách này mình làm hoài ah rất hiệu quả

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cám ơn các bác đã chỉ giúp, mình sẽ về vệ sinh hồ thật kỹ. có bác nào biết tụi này từ đâu ra không? và tụi nó có làm ảnh hưởng đến sức khoẻ cá kô?

7. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    To:phạm hoàng! Máy CO2 hay bình Co2 hả bác! Nếu mà là máy Co2 thì có thể dùng luôn trong bể thủy sinh rồi! Khỏi cần mua bình cứu hỏa mần chi!

8. khdt

khdt Member

Thích đã nhận:
    3
    thay 100% nước rồi cũng có lại thay kiểu đó có ngày chết cá .cho em hỏi cái máy C02 bao nhiêu tiền

9. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà chà đúng rồi đó bạn zzz đóm là máy co2 dùng trong bể thủy sinh đó bạn,

10. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    mình đã thay 100% nước mới, nhưng để cả buổi rồi mới cho cá vô, khi rút nước ra hết thì mình dùng muối chà lên thành hồ để sát trùng, hy vọng là trị dứt dc, ko biết mấy con giòi ở đâu ra nữa? ngán thiệt.

11. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @haohao: mấy con giun nhỏ đó được tạo ra từ phân của cá bạn đó. Lúc trước hồ của mình cũng bị như vậy đó lý do là lâu quá mới thay nước hồ. Cách khắc phục rất dễ bạn ạ, chỉ cần thay nước thường xuyên (10ngày/lần), khi thay nước bạn cho thêm ít muối hột vào để vừa có tác dụng diệt khuẩn, vừa có tác dụng trung hòa nước hạn chế khả năng làm cho cá bị sốc nước. Đồng thời bạn cũng nên trang bị thêm cho hồ cá của mình một em chùi kiếng (hơi lớn) để cho nó dọn dẹp sạch sẽ những mảng bám (bợn rong rêu) bám trên thành hồ hay bám trên những thứ trang trí trong hồ cá . . . vì đây cũng là nguyên nhân sản sinh ra những loại vi khuẩn trong hồ cá của mình!
    Đây là kinh nghiệm của mình, từ những kinh nghiệm này mà hồ cá của mình từ trước đến nay không hề có những con giun bé xíu như bạn nêu trên.

:)

12. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    @huylemusic: cảm ơn bạn, mình nhớ ra rồi. mấy tuần nay mình chỉ thay nước mà kô chà thành hồ, có lẽ đây là lý do làm phát sinh tụi giun kia.
    mình đã vệ sinh rất kỹ mấy hồ nhà mình, hy vọng là ko phải gặp lại tụi giun này.
    một lần nữa cảm ơn bạn.

13. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Các bác miêu tả kỹ hình dáng của tui giun kim kia giùm mình có được không ?? Mình thấy hồ mình xuất hiện những hạt trắng trắng nên mình cũng nghi nghi không biết có phải là tụi nó không nữa ??

14. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    những con giòi này rất nhỏ, màu trắng, nhìn giống mấy con giòi trong trái cây bị hư đó. bạn phải nhìn kỹ trên mặt kính phần gần mặt nước, nó bò rất chậm.

15. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ac ac...mình cho FUGACAR vào dc ko mấy bác...vừa tẩy giun cho hồ vừa tấy cho cá luôn

16. nhoc_ty

nhoc_ty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    huhu, nhà em cũng có mấy con này, nhưng không có thời gian xử lý, để nuôi luôn có sao không các bác, nhìn vào hơi kinh nhưng thấy cá vẫn ok, ko biết cá nó có ăn mấy con giun này ko? nếu có thì vỗ béo mấy con giun 1 công 2, 3 chuyện........kakaka

17. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Trời ơi, mấy con giun màu trắng đó vô hại đối với cá các bác ơi, hồ cá nào mà không có, cho dù muối có mặn cỡ nào cũng có giun, con RS05 của mình nuôi nước cực mặn mà vẫn có giun.

Không nên diệt giun trắng làm chi, ngoài vi sinh thì bọn nó giúp tiêu hóa phân của cá nhanh hơn đấy

18. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Dzậy mà bác DN ko nói sớm, làm em bị tập thể lực hết mấy ngày.

19. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Trời ~X( Đọc tin của DN mà mình cảm thấy nhẹ cả người hà !! Cám ơn bác DN nhiều nhiều nha, mình đang lo không biết phải xử lý sao với mấy con giun trắnng đó :confused: Cám ơn bác DN 1 lần nữa nha :laughing:

20. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Sao không cho cá ăn hết giun luôn bộ ăn vô tụi nó bệnh hả.Nếu không được thì cho mấy con cá đá 2000 vô cho nó ăn giun,còn mấy cách của mấy anh trên chỉ em thấy có nguy cơ cá ngủm hết