Trồng cây gì trên sân thượng?

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi apache, 25/6/08.

1. apache

apache Member

Thích đã nhận:
    2
    Hi các bác,
    Nhà em có cái sân thượng tầm 60m vuông xung quanh không có nhà nào che chắn nên mùa hè rất nóng. Em đang định trồng cây ở trên đó để che mát nên các bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho em:
    1) Những cây nào nên trồng trên đó: chịu được hạn, tán càng to càng tốt?
    2) Em nên dùng chậu cây to hay xây hẳn bồn trên đó? Cái nào chi phí cao hơn? Nếu mua chậu to thì em có thể mua ở đâu tại Hà Nội. (Em muốn trồng cây càng to càng tốt để có bóng râm nhiều nên thể tích chứa đất cũng càng to càng tốt)?
    Cảm ơn các bác!

NhatChiMai thích bài này.
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
  3. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    sử dụng thùng xốp to trồng cây trên sân thượng rất tốt ,sử dụng cũng rất lâu,nhẹ ,chóng nóng cho cây tốt....

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Đây là cái vườn trên sân thượng của GC, mời bạn tham khảo.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?p=551655#post551655

Khi có vườn trên sân thượng, phòng ngủ ngay bên dưới đỡ nóng hẳn.

Cũng có một giải pháp chống nóng cho các phòng sử dụng ngay dưới sân thượng được nhiều người ứng dụng là làm giàn cây leo trên sân thượng để phủ bóng mát. Nếu được thiết kế tốt thì sân thượng hoàn toàn có thể là chỗ thư giãn tốt cho ngừoi ở sau giờ làm việc hàng ngày.

5. apache

apache Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn các bác đã trả lời!

@ltdhong: Link bác gửi mọi người chủ yếu bàn về cách trồng các loại cây leo, giàn hoa. Nhưng để nó phát triển được rậm rạp như vậy sẽ rất lâu. Em muốn trồng luôn cây to đánh về sẵn để tránh nóng cho dịp hè này luôn. Như vậy thì có thể dùng loại cây nào hả bác? Thể tích đất trung bình cho một cây tầm bao nhiêu?

@tranthai162000: Hộp xốp có loại thể tích lớn không bác? Những hộp em biết đều có kích thước nhỏ và trung bình, ngoài ra lại không chịu được lực nếu như em đổ nhiều đất vào

@GoldenCanary:Em có 1 phòng ngủ ngay ở dưới sân thượng nên ngày nào nóng quá không thể ngủ được lại phải chui xuống tầng 1. Giờ đang phải tìm cách phủ xanh ở trên đó ^____^

6. wildflower

wildflower Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào biết ở đâu bán loại hộp xốp để trồng cây không ?

7. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Em thấy làm vườn trên sân thượng là một ý rất hay, vừa có khoảng xanh giữa phố, vừa đẹp lại vừa mát. Tuy nhiên bác cũng nên xem lại mấy vấn đề :
    - Sức khỏe, bác phải lượng sức khi chuẩn bị trồng cây, không thì rất nản. Thường thì trồng cây trên sân thượng là ý tưởng nảy ra khi nhà đã xây xong. Mà đã xây xong thì việc vận chuyển, đất, chum lọ có thể khiến bác phát ốm luôn. Tốt nhất làm làm củ từ, lựa sức mình
    - Độ chăm chỉ, bác phải luôn nghĩ là trồng cây dưới đất chăm 1 thì trên sân thượng phải chăm mười. Nhất là tưới nước. Em mà đi công tác 3-4 ngày mà quên khong dặn gấu tới hộ thì cái vườn thượng uyển của em đi tong luôn
    - Chọn cây, cây to thì đỉnh quá rồi còn gì. Em hay phải làm việc ở Singapore, nhìn mấy cái vườn sân thượng của họ thì đúng là chỉ muốn chết. Nhưng em nghiệm thấy : Thứ nhất : là mình phải phải thiết kế vườn cẩn thận, tăng thêm độ che chắn ( gió to mà trống quá, cây dễ đổ ). Thừ nhì, công tác chống thấm, sức bền trần .... Thứ 3, khả năng vận chuyển chất trồng & cây trồng ( đất, cây to ...) lên mái. Nói chung để có cái vuownf cây to, mình phải hơi tốn xiền chút
    - Cá nhân em, trước mắt bác trông cây nhỏ, để lấy cảm hứng trước , như Hoa hồng, mười giờ, sam nhật, dồng xiền .... em tin bác sẽ có được vườn cây đẹp

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mình tính tha chừng 5 cái lu sành miệng lớn lên sân thượng trồng sen súng nhìn cho mát mà lại ko lo khoản tưới và chống thấm...:D

9. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Hê hê, bác Blue dolphin tha từng ấy lu với lại bùn thì cũng oải phết nhể,
    Bi giờ đang có súng Thái lan, đâu cần lu lớn, bồn nhỏ là đưựoc roài bác ... hoa miết.
    Chúc bác có vườn hoa đẹp

10. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    theo tôi là bạn nên trồng cây nhưa, là tốt nhất . không cần trống thấm củng như đất đai ji cả.mà cây nhự bạn có thể dùng đồ phế liệu cũng được.thỏa sức sáng tạo theo ý tưởng của mình...tôi cũng đang có dự kiến nhw vậy ...thaks!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:19 PM ----------

hì ! coi lại bài này bạn viết từ lâu rồi , hôm nay tôi mới xem , vậy ý tưởng của bạn sao rồi...?

taikhoandakhoa thích bài này.
  11. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    lau roi mới có đièu kiện thăm ae.mà không thấy ae nào quan tâm đến vấn đề này nhỉ.?