trồng cây thủy sinh trong hồ????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lamtacvn, 20/6/06.

1. lamtacvn

lamtacvn Member

Thích đã nhận:
    0
    :p các bác ơi có cho em hỏi có được trồng cây thủy sinh trong hòa nuôi cá la hán ko vậy. nếu được thì nêni trồng cây gì.

2. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Cá la hán nó hay phá cây lắm nên bạn phải trồng cây gì dễ sống lá cứng và cây phải khỏe mình đang trồng cây ráy trong bể La Hán.Được 2 tháng rồi.Thỉnh thoảng cũng bị cá bứt lá đấy.Ảnh của nó đây:Cá mình to cỡ 7 ngón tay

3. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Đề tài này hay đấy. Mình nuôi cá mà trong hồ chẳng có cây nào nhìn đơn điệu quá. Muốn trồng cây gì đó cho nó vui mắt nhưng thằng La hán nó quậy quá. Bác nào biết nên trồng cây gì thì lên tiếng đi chứ. Cây ráy này có vẻ trồng được nhỉ nhưng hắn hơi ...xấu. Chỉ có con các của bác là đẹp thôi.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hổng trồng cây gì được với lũ này đâu, đá sỏi dưới đáy hồ còn tung mù cả thì cây gì sống được. Chắc là cây gỗ lũa hoặc cây bằng PVC mới chịu được thôi.

5. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Anubias(ráy) là loại cây dể chịu nhất trong hồ thủy sinh,sống được với ánh sáng yếu và phân nước,nhưng nó cũng ko là lựa chọn tốt cho hồ La hán.Nói chung,theo ý kiến của hầu hết nguời chơi LH thì tốt nhất là hồ trống và sỏi nền,dể vệ sinh,quan sát,vừa có đủ không gian rộng rãi cho LH hoạt động,đương nhiên người nuôi cá nào cũng muốn hồ của mình trông sinh động hơn,tự nhiên hơn với vài cành cây,vài cọng rong nhỏ,nhưng khi nuôi LH thì bạn phải hy sinh ý thích này thôi,KKK đã từng trông thấy vài hồ rong có LH,nhưng chỉ khi còn nhỏ cở 2 ngón tay thôi,lớn hơn một chút là phải bắt ra ngay,vì một ngày nào đó nó sẽ nhổ bật cây,sới tung sỏi nền,quậy đục nước,khi cao hứng,lúc săn mồi hay khi giật minh hốt hoảng thì nhắm một gốc lũa hay một tảng đá nào đó mà lao vào,phần thua luôn thuộc về nó,ko trầy vi thì cũng tróc vẩy,tét đuôi,có khi còn mù cả mắt vì cành cây chọc vào,vài kinh nghiệm nhỏ kể lại để các bạn quyết định có nên nuôi LH trong hồ có trang trí thủy sinh,lũa,đá hay ko nhé.

6. lamtacvn

lamtacvn Member

Thích đã nhận:
    0
    cây ráy bán ở đâu vậy các bác. khoảng bao nhiêu tiền vậy bác. Còn có loại cây nào đẹp khác mà rẻ ko

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    rẻ rề à bác ơi ra Nguyễn thông thử coi,hình như họ bỏ trong thao bán....

8. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nhầm nhầm nhầm roài ông ơi,Ráy ko ai bán trong thau hết và ko hề rẻ chút nào,một bụi nho nhỏ cao hơn 1 tấc khoảng trên 100k ấy.Bác nào vẫn còn ý định trồn cây trong hồ LH thì cứ mua cho biết nhé.

9. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Lá to to gần giống lá trầu bà, thân cao thẳng gần giống như hình phía trên phải k ?
    Nếu k là hồi mới chơi bị lừa rồi.Sory em chưa rành thuỷ sinh lắm....

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Khà khà,đi hơi xa rồi các bác ơi,đây là lĩnh vực Thủy sinh roài,thôi,để mọi nguời đở mắc công tìm kiếm,KKK để link về anubias ở đây,mọi người tham khảo nếu có thắc mắc thêm về "cây cỏ" thì hỏi luôn các bác bên ấy nhé,đừng làm loãng topic này các bác nhé.
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=3752

11. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    đúng rồi cây lá to to ấy........thôi em k cải nữa nhé khi nào em chơi cái hồ thuỹ sinh là bác biết

12. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    loại bỏ trong thay bán không phải là Anubias mà là một loại thuộc họ Echinodorus... cả 2 loại không có một điểm chung nào cả... đừng nhầm lẫn á...

13. anderson_b509

anderson_b509 Member

Thích đã nhận:
    0
    đứng có để cây thủy sinh o trong hồ tụi LH no pha dữ lắm do

14. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cây thật thì chịu thôi, các bác muốn sinh động thì làm ít cây nhựa, khỏi lo phá và khỏi mất công chăm cây.