Trồng cây TS trong hồ xi măng ngoài trời???

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi hag, 28/3/07.

1. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các bác,
    Em rất thích cây TS, nhưng chưa có điều kiện để chơi trong bể TS kiếng:), hiện em có một hồ xi măng ngoài trời, trên lầu 2, kích thước 2mx0.8mx0.15m. Em có nuôi mấy con cá dễ nuôi như 7 màu, hạt lựu, bình tích. Và một số rong đuôi chó với bèo.:(
    Cho em hỏi với điều kiện như vậy mình có thể trồng cây thủy sinh nào, tức là trồng trong hủ đất nhỏ nhỏ mà ngoài tiệm có bán đó? Các bác chỉ em nha, em mê cây thủy sinh quá dù chỉ có hồ xi măng thui=))

2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    hìhì, dễ lắm, cứ lấy từng khay nhựa, chiều sâu cỡ 10-15cm, cho 1 hỗn hợp theo công thức trong link sau:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11988
    nếu cho vào các chậu nhỏ cũng được, tốn công 1 tí ...
    chúc thành công

3. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bể trồng thủy sinh ngoài trời thì ánh sáng quá tốt cho cây phát triển, bạn có bể như thế là tuyệt lắm đó! mình cũng thích chơi như thế đấy:applause:
    Đầu tiên bạn vớt sạch bèo ra
    tiếp theo làm nền bể dọc trong đường link của bác PY gửi ý
    Sau đó thì trồng cây.
    Có một cách nữa làm nền cũng rẻ nè ( áp dụng cho bể ngoài trời thôi nhé): Xúc đất. đất sét càng tốt cho xuống dưới , Sau đó cho phân Tracatu hoặc phân sông gianh lên, sau đó cho cát trên cùng. Làm Như thế thì chỉ mất khoảng 10K tiền nền thôi:devil: mà cây vẫn sống tốt! Mình đã kiểm nghiệm!
    Mình cũng không có điều kiện nên chơi đơn giản và tiết kiêm, và tìm cách chơi phù hợp thỏa mãn sở thích.
    Mình còn biết có bạn chỉ dùng bùn mà trồng thủy sinh lên cũng khá tốt cơ. Thiệt đó nha!
    À nên trồng cây cắt cắm và có mầu xanh nha!

Last edited: 29/3/07
  4. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chơi ngoài trời chỉ sợ rêu,muốn trị thì xin mời bạn hỏi anh Py :D :D :D
    @A.PY :giới thiệu khách hàng kà :D

5. thanhliêm

thanhliêm Guest

Bạn muốn trồng thủy sinh, đã hỏi về súng, nay mình chỉ bạn 1 chổ để sưu tập sen miển phí nè, trồng vào hồ xi-măng của bạn là khỏi chê, trồng sen này cũng bằng đất bạn trồng thủy sinh nha, hồ càng nắng càng tốt: Đường vào khu Công nghiệp Tân Bình, hỏi người ta, đường đi qua hương lộ 13, trên đường đi, bạn sẻ thấy nguyên 1 khu đầm lầy sen mọc mút tầm mắt, mọc cả lên trên cạn luôn, cứ thủng thỉnh mà lấy nha, nhớ đào sâu để lấy luôn cả rể sen, thì về mới trồng được, chúc có sen đẹp nha!

6. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nói về sen súng ở dưới zQ có những 3 loại súng 2 loại sen lận,nếu bạn thật sự thích thì cứ call zQ để biết đường xuống.zQ sẽ dẫn bạn đi,kể sơ sơ nè :
    Súng:
    -Súng bông tím
    -Súng bông đỏ
    -Súng bông trắng
    Sen:
    -Sen bông hồng
    -Sen bông trắng

7. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trời cảm ơn các bác nhiều, em thích nhất là forum này đấy. Các bác thật tốt bụng và am hiểu...Cầu chúc cho các bác mạnh khỏe và vui vẻ với thú chơi tao nhã của mình:)

8. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Lấy sen nhớ cẩn thận nhe gai nhiều lắm .....................

9. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hì hì đi với zQ thì khỏi lo :D zQ có 4 năm trong nghề hái ngó sen nè :D Khi đi hái mang theo 4 cái bich to tướng cột tay,chân lại là ok ngay chả lo gai :D

10. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Nếu bạn trồng các loại như sen, súng,v.v.v thì rẽ thôi cứ móc bùn nơi có sen, súng đang mọc mang về cho vào hồ một lớp càng dầy càng tốt có trộn thêm mấy bịch phân Dynamic 0.5kg ( khoảng 5-7000đ/bịch ) để khoảng hai tuần cho ổn định. Sau đó móc sen or súng lên mang về trồng ( nhớ lấy nguyên củ + gốc có ngó thì càng nhanh lên ) đổ đầy nước vào và ..... chờ ngắm hoa.. THủy Tinh đã làm rồi bể xi măng trên sân thượng, hoa sen ra không kịp ngắm, lại còn được ăn cả hột sen nữa ..:laughing: :laughing:
    Nếu bạn muốn trồng các cây thủy sinh khác thì tốt hơn hết là nên lên thăm quan khu trồng thủy sinh của anh Uẩn ở Gò Vấp( tay tổ trồng thủy sinh trong bể xi măng ngoài trời , chuyên bán sỉ cây thủy sinh cho các cửa hàng ). Nếu bạn dễ mến và thông minh thì bạn học được khối thứ!!!hì!!!hì!!!:laughing: :laughing: mình nói vậy vì tay này sẽ không chỉ đâu , chỉ còn cách ngồi nói chuyện lâu lâu để học lóm thôi ( với điều kiện ổng thích tiếp mình )
    Chúc bạn thành công !

11. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hihi chắc là Thủy Tinh học được nhiều kinh nghiệp từ ông Uẩn rùi hả:applause:. À mà cây sen mà TT nói là sen lớn hả, TT có thấy sen nào nhỏ nhỏ dạng mini trồng trong lu nhỏ nhỏ ko?

12. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu hồ bác rộng thêm một chút nữa thì có thể trồng cây Nong Tằm Amazon rùi, nó đổi màu thì khỏi chê rùi:D.

13. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trùi cây đó ra sao bác. Bác cho hình em xem với, em là lính mới chẳng bít nhiều cây TS đâu#:-S

14. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác ơi nó là giống sen nhưng lá rộng và có thể đổi màu theo ánh sáng và tỏa nhiệt thôi, ở dưới miền Tây có ngôi chùa trồng loại sen này( em quên mất tên rùi):D .

15. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Có phải đường kính lá sen 1,5m - 2,2m không nếu đúng thì ngôi chùa này tại Nha Mân - Sa Đéc - Đồng Tháp, một bụi có từ 7 - 9 lá, lá sen có thể chịu được trọng lượng khoảng 25 Kg, trước chùa có 1 bụi rất lớn sau chùa có khoảng 3 - 4 bụi nhỏ hơn.

16. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trùi ở Nha Mân hả, quê vợ em ở đó mà em ko bít ta. Để hôm nào về xem thử

17. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Nếu vậy mình tả sơ đường đi, từ hướng Vĩnh Long về Sa Đéc đến dốc cầu Nha Mân quẹo trái đi vào khoảng 7 Km gần đến một cái chợ qua một cây cầu bên phải bên kia sông, quẹo trái khoảng 1 Km chùa nằm bên phải mình quên tên chùa nhưng ở đó người ta gọi là chùa lá sen.

18. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tặng các bác câu này nhé, khi nào đến Nha Mân thì nhớ ngay:
    " Gà nào hay bằng gà Cao Lãnh,
    Gái nào bảnh bằng gái Nha Mân "

19. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn bác nha, bác chỉ như vậy là tốt rùi...để hôm nào em mò về xem thử:p

20. thanhliêm

thanhliêm Guest

Dân gốc sađéc đây! Cây cầu đó là cầu Nha Mân! Nếu muốn xem loại súng lá to, thì không cần phải về tới Nha Mân đâu, 140 km lận à! Vào sở thú ( thảo cầm viên í ), ngay hồ lớn là cả 1 hồ súng lá to như cái nia, nhưng mùa này là mùa khô, có thể lá khô cả nên không còn lá to, vài tháng nửa vào mùa mưa, tha hồ mà có lá to nha!