tròng cỏ đỏ có sợ lấn át nmc ko??????????????

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi iThienVu, 30/3/14.

1. iThienVu

iThienVu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    em mới biết đến với thủy sinh chưa lâu và sớm bị say đắm bởi vẻ đẹp hút hồn của iwagumi =P~, em biết với newbie thì có vẻ hơi khó và vô cùng gian nan nhưng vẫn quyết tâm chinh phục.

em có câu hỏi ngu ngơ thế này mong các anh chị có kinh nghiệm giải đáp, em có bể kích thước 60x36, tiền cảnh trồng nmc hậu cảnh trồng cỏ cọp, được khoảng 2tuần và nmc tuy chưa xanh đẹp nhưng cũng bắt đầu đẻ cây con kha khá, hôm qua em mới mua ít cỏ đỏ trồng thêm ở hậu cảnh,khoảng chục gốc nhỏ.. em thấy mọi người nói cỏ đỏ phát triển khá nhanh, vậy liệu cỏ đỏ có nhanh và lấn át hết đám nmc ở tiền cảnh của em mới đang đẻ cây con nhu nhú lên ko ạ ?:blushing:

rất mong sự tư vấn của ae, vì mong muốn chính của em nmc là chủ đạo tiền cảnh,cỏ đỏ chỉ là râu dia điểm xuyến.... nếu phụ mà đe dọa chính thì em nhổ liền:devil:

2. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    NMC khi ổn định mọc cũng nhanh,cỏ đỏ mọc vừa nhanh và vừa bò lan lung tung.nếu bạn chăm chỉ cắt tỉa cỏ đỏ thì sẽ đẹp.còn lười thì đúng là sau này cỏ đỏ sẽ lấn át

3. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Trong bể mình thì cỏ đỏ mọc nhanh hơn NMC. Nhưng nhổ cũng dễ thôi, không hỏng nền như cỏ thìa.

4. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    vâng vậy như tư vấn của 2 bác thì có khi e phải nhổ mấy gốc cỏ đỏ này lên vậy, chứ sau này nó lấn áp hết cũng mệt, các bác có gợi ý gì cho e trồng hậu cảnh điểm xuyến cho bể phong cách iwagumi ngoài cỏ cọp ko ạ? trung cảnh e có ít cói thanh hóa rồi... giờ lăn tăn quá...

5. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Tùy vào bố cục của bác thôi, cá nhân mình rất thích vảy ốc xanh, lá nhỏ, mọc nhanh (suy ra hút dinh dưỡng nhiều, chóng làm cân bằng dinh dưỡng), màu thì xanh mướt mắt

6. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    hồi đầu cũng có cắm vẩy ốc nhưng do nền mới sét bị "nóng trong người" làm lá cây ngả mầu heo hắt hết bác ạ, với cả e đang thích các cây mà nó mọc thành bụi lá nhỏ ko mọc lan nhanh để tô điểm cho rặng cỏ cọp thì hay hơn, gọi là có tí " đồng tông" , mà e rất ngữong mộ bác concuabaoto vơi topic rèn tâm tĩnh chơi iwagumi, bác là động lực tiếp lửa cho e đó,kha khà..

concuabaoto thích bài này.
  7. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    cổ đỏ khỏe nên mọc nhanh và nhiều lắm, NMC làm sao ăn lại đc. với lị cỏ đỏ nó to hơn và đôi khi lá dài hơn nên NMC bị lấn át lắm, mình có 1 lần cầy nền lên vì đám cỏ đỏ đấy

8. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Iwagumi là chỉ trồng 1-2 loại cây thôi ( 1 cho tiền cảnh , 1 cho hậu cảnh ), bể bạn nhiều loại cây quá. Có nhiều bể Iwagumi chơi NMC ( hoặc TCN ) và cỏ đỏ rồi, rất đẹp, nếu bạn chơi cỏ đỏ thì chịu khó cắt tỉa thường xuyên những nhánh mới của nó thì bể sẽ rất đẹp.

9. cacanhhen

cacanhhen Banned

Thích đã nhận:
    13
    chơi cỏ đỏ đẹp mà dễ sống lắm b ạ
    ....................................

10. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    thực tình đúng là iwagumi đòi hỏi sự kiên trì sâu sắc, vì ngay bản thân hàng ngày em thay toàn trên 50% nước, chưa kể thời kỳ đầu cắm các loại cắt cắm các kiểu thế mà rêu vẫn hoành hành kinh, hôm nay lại phải nghiến răng đầu tư 1 đống bút chì với mún nhỏ, và cắm thêm ít cây khác hy vọng sớm qua thời kỳ bão tố của rêu... chứ nếu chỉ cắm độc 2 loại nmc với cỏ cọp thì gay go quá các bác ạ... thú chơi cũng lắm gian lao @@

concuabaoto thích bài này.
  11. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bác dùng nền gì mà nó nhả dd ác vậy?? nếu ko ngại bác update quá trình cho ae theo học lớp vỡ lòng. thank bác :D :D

12. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    nền bon bon bác ạ, chả là cái bể bé tẹo 60x36 nhưng em "cẩn thận" qua làm 6 bao nên có vẻ hơi thừa, hồi đầu trông cắt cắm sau nhổ sạch để thỏa chí iwagumi, nhưng cứ nghĩ chăm thay nước thì sẽ sống cũng bão tố được, sau em nhận ra là sức người có hạn.... hôm qua mới làm 6 em bút chì với chục em mún cho thêm vào, chúng nó quậy tung cả bể nên với ít cây cắt cắm, sáng nay ra xem thì gần như ko còn dấu hiệu của gầu, à quên rêu nâu... hiiii

chỉ là 1 chút thành công nho nhỏ nhưng thấy cũng sướng, nên kinh nghiệm của em là bác nào lười thay nước ban đầu thì đầu tư nhiều bút chì với mún vào cho nó dọn rêu nhanh, thay nước không mà chơi iwagumi thì ko trụ được đâu ạ. sắp tới nmc nó phủ nền nhanh em xin phép sẽ up ảnh sau ạ.

KitKat and concuabaoto like this.
  13. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Mình cũng đang vật lộn vs rêu hại, loại nhớt nhớt nhầy nhầy dính khắp lá cây, rêu, đá. Lần này có vẻ cam go, TCN lên không nổi vì rêu nhớt nhiều quá, tôm chợ thả vào cũng chết nhiều (chắc ko chịu nổi thuốc hoangnam) - Hôm nay vừa thả 40 mún + 10 bút chì - nhưng chỉ trong vòng 2 tiếng đã đứt mất 8 bút chì.

Chắc phải tiếp tục leo thang trong cuộc chiến tranh hóa học này (vừa nhập thêm 3 lọ hoangnam) - thậm chí chơi liều nặng, nếu tép & cá có hy sinh cũng đành chấp nhận mất chi phí đầu tư

14. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    bể bác kích thước bao nhiêu mà nghe hãi thế, làm gì đến mức chất độc da cam dioxin hủy diệt cả cây lẫn thú như vậy ? e cũng làm vài bịch oxy già về để nhà nhưng lương tâm day dứt không dám dùng, thấy cái gì nó tự nhiên vẫn tốt hơn cả bác ạ, bác cứ thay nước hàng ngày và chịu khó đầu tư bút chì với mún, em tin 1 ngày mai xanh tuơi sẽ đến.... he he

15. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Set bể đúng đợt bận, khoảng 3 ngày mới thay nc đc 1 lần, 2/3 bể. Mình hy vọng 40 con mún đủ cày cái bể 126x58x50. Nếu không đủ sẵn sàng đầu tư thêm, rẻ hơn bút chì mà. Tôm chợ có lẽ không ưa ăn loại rêu cặn nhớt này mà chỉ ưa rêu tóc, nhưng mún thì lao vào bứt từng cụm nhai rau ráu. Chắc sau vụ này sẽ rút được kha khá kinh nghiệm (Kinh nghiệm = những điều nghiệm thấy mà kinh)

iThienVu thích bài này.