Trồng lan Đai Châu và Chồn mới đem từ rừng về

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi emilytears, 18/6/07.

1. emilytears

emilytears Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là người mới chơi lan, em ở Hn, mong được các bác chỉ giáo thêm.
    Em mua Lan đuôi chồn và cáo nữa, khá nhiều, mua của người bán bên đường Hoàng Hoa Thám, nó chỉ là những ngọn có 1 vài rễ còn sống, một vài thân rễ đã khô hết. Có từ 3 lá trở lên, chỉ 1 số là còn có 2 lá. Em đem về ghép lên những khúc gỗ nhãn đã khô ( nhưng chưa mục ). Và tưới nước 2 lần/ 1 ngày mùa mưa. Trừ những hôm em đi cả ngày từ sáng đến tối thì... Nhưng em cũng chẳng biết tại sao, được khoảng 2 tháng ( có cành ghép được 4 tháng rồi ) mà chẳng thấy đâm rễ mới, chỉ thấy lá héo và rụng dần đi. Những rễ còn sống thì vẫn tươi.
    Lan Đai Châu, em chỉ mua được những ngọn có 3 lá. Em thấy có nhiều ngọn to nhưng thân dài và trông già cỗi lắm ( như tuổi thọ nó bằng tuổi thọ cái xe máy của em vậy ). Và rễ thì hầu như là đã khô hết. Em về ghép, lá cũng héo đi. Sau khoảng 4-5 tháng thì thấy xuất hiện rễ mới và ra cả lá mới nữa, nhưng tất cả đều rất chậm và yếu ớt. Em đã cố gắng tưới nước đều mà phun thuốc kích thích ra rể ở ngoài hàng.
    Các bác có thể chỉ giáo cho em ít kinh nghiệm về cách ghép và chăm sóc 2 loại lan này được không ? Nhìn ngày qua ngày nó cứ héo đi, buồn lắm ![​IMG]

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây của bạn có lẽ là do thiếu nước nên lá không được xanh lắm và rễ mới không chịu ra bạn, có thể ghép thêm xơ dừa vào gốc để giữ ẩm, với Ngọc Điểm và Đuôi Cáo ra lá chậm lắm, Ngọc Điểm một năm chỉ đuợc một cặp lá thôi vậy nên tuột lá nào là tiếc lá đó đấy bạn.
    Thân

ThuHa_Angel thích bài này.
  3. fromantoan

fromantoan Member

Thích đã nhận:
    2
    EM lại thấy hình như toàn lan bắp ngô- lan đại hôi Acampe rigida chứ không thấy ngọc điểm và lan đuôi chồn đuôi cáo trong số đó.

4. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    A! Có cao thủ lan rừng của Dalatrose giúp sức thì hay quá rồi còn gì.

Khi xem bài cũng thấy lá trơn và bóng hơn Ngọc Điểm nhưng không ngờ là Acampe rigida (có lẽ phải nhờ bác fromantoan kiếm dùm vài cây để xem cho kỹ vậy).

Nhưng giới bán lan bây giờ thì nhiều khi cũng bó tay.com. Hôm qua dạo một vòng mấy tiệm cây cảnh khu vực Gia Định để ngắm hoa. Vào một tiệm ở đường PĐL có thấy một bụi Brassovola Nodosa ba vòi 6 bông nhưng bông hơi nhỏ (có lẽ ăn phải kích thích ra hoa quá liều) gắn vào miếng gỗ tròn thấy cũng hay hay mới hỏi thử. Vậy là người bán làm luôn một tràng :" cây này gọi là Ngọc Điểm Trắng,hàng hiếm, quý lắm" và hét 200k. Em chỉ còn biết xách dép mà chạy, không giám trả giá tiếng nào bởi khách đang đông mà trả 50k thì chỉ có ăn dép thôi.

Mà emilytears cũng đừng buồn nếu đúng là Acampe rigida thì cũng thuộc loại đặc biệt bởi lan mà có mù hôi thì có lẽ chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi. Có lẽ NGOCUONG chuyển sang sư tập lan hôi cho "đặc biệt", bác nào biết Thanh Đạm Đất, Ống Điếu Lớn, Lọng Hôi ở đâu không chỉ em với

Last edited: 25/6/07
  5. emilytears

emilytears Member

Thích đã nhận:
    0
    Haha, em phát hiện ra mih trồng lan hôi, vui thật. Em mới sưu tầm lan, đi mua cây về ghép thì người ta bảo sao em tin vậy, chit thật. Nhưng sao toàn không gặp người tốt thế không biết. Nhớ lần em lên Hòa Bình khệ nệ vác 1 chậu lan mua được về nhà sàn chỗ em trọ, chủ nhà bảo là em mua phải Lan điên, vì khi hoa nở thì rũ xuống và tả tơi nhìn như tóc người điên, khiếp luôn. Em choáng, nhưng khi hoa nở em hoa không đẹp lắm thôi chứ cũng không giống tóc người điên lắm. Được cái ở Bắc lan rừng có vẻ nhiều nhưng em thì hay bị ăn thịt lừa...

6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    emilytears post hình lan điên lên xem đi , có khi thuộc loài quý hiếm nào đó thì sao, rồi anh em sẽ tìm tên khoa học, tên Việt Nam trong sách giúp cho.
    Thân.

7. emilytears

emilytears Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đâu dám mơ giống quí hiếm. Có mấy chậu lan em mua trên Hòa Bình về, anh xem có biết giống nào hay kô ?

Em cũng chỉ là mới trồng lan thôi, kiến thức đã có j đâu. Em cũng chưa đầu tư gì cả, còn ăn bám mà. Hì, post bài này lên hơi xấu hổ với các bậc đàn anh chơi lan đã lão luyện. Thấy lan ở đâu bán rẻ là em xông vào mua thui, chẳng bit j trời đất là j. Em vào diễn đàn định mò cách học chơi, nhưng thấy các anh đã biết cả rồi, trên này chỉ giới thiệu về lan cho nhau thui, làm xem mờ cả mắt. Anh NGOCUONG biết sách tham khảo nào về trông lan thì chỉ em với. Hì, em mà bit anh nào ở miền Bắc có vườn lan đẹp - nhưng không kinh doanh- em sẽ dựng lều ở đấy .

Last edited by a moderator: 21/6/07
  8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây đầu tiên thì mình chịu thua
    Cây thứ 2 và 3 có thể là Trúc Lan Dendrobium cathcartii Hook.f (Dendrobium salaccense Lindl) hoặc Kim Điệp Long Nhãn Dendrobium chrysanthum Lindl ( có hoa mới giám khẳng định)
    Cây thứ 4 là dòng Kiếm (Cymbidium) còn tên thì mình mù tịt . Cây này đẹp quá. Bạn chơi Kiếm nhiều nhỉ.
    Có dịp phải ra HN xin emilytears để lại cho vài tép quá.
    Hình như mấy cây Dendrobium bạn trồng thẳng xuống đất, cẩn thận mưa xuống là thối rễ ngay.
    Còn hình của bạn post thừa một cái "http://" (có 2 cái, chỉ cần 1 cái thôi) nên không lên hình, rút kinh ngiệm nhé.

9. minh-khtrung

minh-khtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cây đầu tiên là hài Râu (p.dianthum)
    cây thứ 2 là phi điệp vàng.
    Cây thứ 3 là kim thoa.
    Cây thứ 4 phải hỏi anh Tấn địa lan.
    Em mà nói sai các bác bỏ quá cho, hihi

10. emilytears

emilytears Member

Thích đã nhận:
    0
    Hí ! Chậu thứ 2 và thứ 3 là cùng 1 cây mà, cái thứ 2 là cây non mới lên, cái 3 là cây trưởng thành, em trồng trong mùn cưa và bỏ cả than củi vào nữa, chứ không phải đất, bác NGOCUONG không lo thối rễ nữa !#:-S Còn chậu thứ 4 em cũng nghĩ là thuộc nhà địa lan chứ không phải lan kiếm. Hoa y hệt địa địa lan luôn nhưng bé hơn nhiều, và còn có mùi thơm thoang thoảng nữa, rất dễ chịu. Phi điệp tím nhà em cũng đã ra hoa, chị em thích mùi đấy, thơm như kẹo. Hai loại này cùng nở hoa, thế là trước cửa phòng em được 2 tuần thưởng thức. Nhưng cái chậu kia không phải là phi điệp vàng, nó không có mùi bác ạ, tiếc là nó hết hoa rồi, không em post lên cho các bác xem. Em làm j có máy ảnh KTS, ảnh chụp bằng dd của em thôi. Vụ sách và tài liệu tham khảo, các bác tư vấn cho em nhé !

11. emilytears

emilytears Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhờ bác Mod ghép hộ em hai bài làm 1 nhé, cây nhà em bị bệnh, em chụp ảnh, ai biết thì cho em biết loại bệnh để em còn diệt nhé. Nhìn nó bám cây mà xót quá !

Last edited by a moderator: 22/6/07
  12. tranthang283

tranthang283 Member

Thích đã nhận:
    1
    :laughing: :laughing: :laughing: dd xịn thế rồi thì cần gì phải mua máy kỹ thuật số nữa. Bà chị khéo đùa anh em.
    To Emilytears: Theo em cây của chị dính phải rệp vảy rồi. Loại này khủng lắm lan rất nhanh lại khó diệt nữa. Tốt nhất là nên cách ly ngay cây ấy rồi tìm cách chữa trị sau. Nếu số lá bị nhiễm ít thì cắt bỏ đem đốt là nhanh nhất. Mấy cây nhà em cũng đang dính phải thứ này ~X( ~X. Em đang dùng thử nước ngâm thuốc lá (cái loại dùng để hút ý). Cách này em học được của 1 bác bên Dalatrose.( (nhờ bác Mod ghép giùm em 2 bài 13 + 14)

Last edited by a moderator: 23/6/07
  13. emilytears

emilytears Member

Thích đã nhận:
    0
    Haha. Em là con trai mà, em còn nhỏ thôi, đang đi học :laughing: Em định dùng tay để bắt bọn rệp này nhưng sao nó đẻ nhanh thế, mấy hôm sau lại nhìn thấy lốm đốm rồi. Mà cây denro nhà em đến khổ, còi cọc yếu ớt. Thấy mọi người bảo dễ trồng nhất mà em trồng mãi nó chẳng chịu lớn ( 3 tháng rồi ). Em trồng bằng than củi, phía trên rải mùn cưa. Ngọn như kiểu bị tật nữa. Tại em chưa có kinh nghiệm đi mua cây giống, nên lại bị... Hum nào phải đi theo bác Minh-khtrung xin ít cây mới cấy về trồng mới được bác ạ. Mua cây giống xem chừng vẫn tốn kém thế

14. anhhaiht

anhhaiht Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua nhầm phải lan bắp ngô rồi đó , đây là loại lan mà người bán thường lừa những người mới chơi lan , họ thường quảng cáo và nói rằng đó là các loài lan quý để lừa đấy , vì thế khi đi mua lan bạn nên nhờ một người chơi lan lau năm nào đó tư vấn dùm cho , chúc bạn may mắn!<^_^>!

15. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    tôi cũng bị lừa vì thứ này,ra hoa thì nhỏ li ti chán lắm
    trên Sơn Tây họ bán cũng nhiều vào phiên chủ nhật,nhưng họ quảng cáo lung tung ,chẳng biết đâu mà lần

16. loithuongtin

loithuongtin Member

Thích đã nhận:
    1
    Nói chung lan mới khai thác ở rừng về trong giai đoạn đầu rất hay bị chết ( thối lá hoặc ngọn ) do chưa quen với môi trường , bị dập nát .. Nên mới mang về thì hay treo ngược lên và để ở chỗ dâm mát ,tới khi bắt đầu phát dễ mới đem ghép hoặc bón phân ( để tỉ lệ sống cao thì nên mua vào đầu mùa mưa để nhanh ra dễ )

17. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Chào bác, cây dendro của bác trồng mãi không lớn có lẽ là do bị rệp sáp di chuyển xuống phần gốc và chích hút bộ rễ, đồng thời nó còn lây cho cây một loại virus làm cây yếu dần, cây có phát triển nhưng chậm và dị dạng, ở dendrobium thì chồi mới không cao hơn chồi mẹ là bao, có khi còn nhỏ hơn, đặc biệt ở Vanda lá mới bị biến dạng thành vảy ngắn không dài ra như bình thường, vấn đề này mình đã từng bị nên biết rõ. Với cây lan nhà bác nó sẽ èo uột mãi trồng chán lắm, bác cứ trồng 2-3 năm thì cây cũng y như vậy thôi vì vậy bác nên mua cây mới về trồng lại, sau này nếu bác phát hiện có kiến trong chậu lan thì phải dùng thuốc diệt ngay, vì kiến là tác nhân làm lan truyền các loại rệp, kiến rất ưa ngọt mà chất thải của rệp lại có vị đó, nên khi ở một khu vực lượng chất thải ít đi thì kiến sẽ mang những con rệp đó sang nơi khác để duy trì nguồn thức ăn ưa thích của chúng, bác có thể dùng Polytrin P 440EC để phun, loại này vừa có hiệu lực với cả rệp sáp, sâu hại, và kiến, thời gian hiệu lực thuốc kéo dài 30-45 ngày sau khi phun, đặc biệt hoạt chất Cypermethrin có trong thuốc ( Polytrin là hỗn hợp giữa hai hoạt chất Profenophos và Cypermethrin ) có đặc tính xua đuổi côn trùng nên nó làm cản trở việc kiến xâm nhập vào vườn lan của bác, khi bướm bay đến để đẻ trứng nó cũng bị ảnh hưởng của thuốc nên phải đẻ trứng ngoài khu vườn của bác. Cho nên vườn lan sẽ sạch sâu hại trong thời gian dài, bác chỉ phải phun lại khi nào bác thấy có kiến và sâu rệp trong vườn, đỡ tốn công phun thuốc, khi phun bác nhớ phun thêm vào ổ kiến (nếu có) và các kẽ hở trên giàn treo và sạp. Ngoài ra, rệp sáp là loài có tính kháng thuốc, nên nếu diệt rệp sáp bác nên đổi luân phiên với các loại thuốc như : Regent, Oncol, Pegasus, Ofunack, Actara .. đây là những loại thuốc thế hệ mới có hiệu lực cao, kéo dài và ít độc với người sử dụng. Hiện nay, trên thị trường cây dendro trồng từ cây cấy mô 6-7 tháng tuổi giá chỉ 6-7 ngàn đồng, ở trong nước cũng làm được nhưng chất lượng không thể bằng hàng của Thái, do quá trình quản lý sâu bệnh chưa tốt nên dễ bị mắc bệnh do virus đem về trồng khó, do đó bác nên chọn mua nơi có uy tín, chọn mua hàng mới đem về, thì kết quả tốt hơn. Chúc bác vui:D

18. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cây đầu tiên trên sơn la bọn em gọi là tai châu! hoa bé như đầu đũa ý!! nhanh tàn nữa!!!

19. nhanhlanrung

nhanhlanrung New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo ảnh của những cây lan của bạn thì tôi thấy chúng vẫn bình thường không có biểu hiện suy kiệt,còn việc lá lan hơi nhăn và rễ lâu ra cũng chỉ là chuyện bình thường do những người bán đã để lan khô trong một thời gian dài và do điều kiện sống thay đổi đột ngột,bạn nên cắt bớt những lá vàng hoặc sâu và tỉa bớt những rễ quá khô và trồng cây trong mát một thời gian thì tự khắc cây sẽ đâm rễ mới,còn việc bón phân thì không nên vội vì lan rừng rất nhạy cảm nên bạn chỉ tưới sau khi trồng khoảng một tuần với liều lượng bằng phân nữa liều lượng trên bao bì,hiện nay có nhiều loại thuốc kích thích rễ bạn có thể hỏi mua ở các cửa hàng hoa lan,chúc bạn thành công:D

20. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Tôi cũng mua Lan đai trâu ở chợ Bưởi về trồng, không ghép vào gỗ mà trồng vào giá thể than củi, dớn, tảo.. cũng rất chịu khó tưới, bón phân qua lá .. nhưng cuối cùng nó cứ rụng lá dần rồi chết. Tiếc ơi là tiếc, nó có rẻ đâu chứ. Có bác nào biết nguyên nhân tại sao không chỉ giúp tôi với.....