Trồng Lan Hồ Điệp thật khó quá

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi meocondihocvo, 7/8/10.

1. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Xin chào cả nhà, lâu lắm mình không vào thăm diên đàn vì lý do ra trường rùi thời gian ít nên không hay vào xem tình hình bà con, cô chú, anh chị em thế nào. Mình trồng hoa lan hồ điệp đến bây giờ chết sạch mặc dù có mua phân bón đầu trâu, và mua cá cái lọ B1 màu xanh 30 nghìn một lọ. Lan hồ điệp của mình trồng cũng được máy tháng rồi, nó phát triển quặt quẹo chẳng thể hiểu nổi, lên mà cái thân nó cứ hay bị thắt lại phía trên, phía ngọ cứ bé dần và giờ thì đang ngấp ngoải. toàn bị chết ngọn và hình như là thối ngọn hay sao ây. Khó trồng thật

honhorung thích bài này.
  2. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Nghe nản quá nhỉ ! Thực ra cũng không khó đâu bạn ạ.
    Viết cho mình xem quá trình bạn nuôi trồng chăm sóc thế nào, mình sẽ tư vấn để bạn trồng Hồ điệp thật đẹp. Thời sinh viên mình cũng trồng Hồ điệp trên sân thượng, mùa hè đến 40 độ mà cây vẫn xanh tốt, năm nào cũng ra hoa đều.

honhorung thích bài này.
  3. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    minh trồng lan hồ điệp trên một khúc gỗ mục trong cái mục tên những hoa lan này là gì có đấy. chẳng hiểu sao nó cú bị teo tóp dần, phần ngọn chẳng mập mạp chút nào mà còn teo dần đi cuối cùng cụt cả ngọn.
    link: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=69503

Last edited: 29/9/10
  4. daichaudo

daichaudo New Member

Thích đã nhận:
    1
    Làm sao bạn trồng hồ điệp được trên thân gỗ như các loại lan rừng khác. Bạn tham khảo phần giá thể cho lan hồ điệp cho phù hợp nhé. Dễ tìm là bạn dùng than hoa làm giá thể cho hồ điệp. Mua hoặc xin tùy.

hoaphuly thích bài này.
  5. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ôi Ôi, Hồ Điệp,Mình cũng như bạn, Trồng thử 3 chậu mà chết sạch.

6. longseu

longseu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    lan Hồ điệp phải trồng trong giò = giá thể < rong biển or sơ dừa > ngoài hàng có bán nhiều lắm! bạn trồng chánh nắng trực tiếp và khi nào xờ tay thấy giá thể ướt thì mới tưới nước không thì cay sẽ thối rế úng mà chết! thực ra Hồ điệp cũng dễ trồng thôi mà! cố lên nhé!

longbeo thích bài này.
  7. anhuyxauzai

anhuyxauzai Member

Thích đã nhận:
    22
    bạn đã làm thối ngọn của nó rồi,lưu ý khi bác nên than bằng than củi đã luộc và tưới vào gốc chứ không tưới vào ngọn,lách lá.Cây mình trồng bằng than củi cứ vứt đó,chả chăm bẵm gì,mặc dù mùa đông vừa rồi xuống 8 độ C nhưng nó vẫn ra lá mới(????)

8. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ điệp ưa xứ lạnh bác ạ, ở miền nam thì hồ điệp rất khó trồng, em cũng mê hồ điệp, mà trông cũng chết hoài
    nhất là mua hồ điệp đã ra hoa đem về chơi và trồng thì càng khó, do ng ta khích thuốc ra hoa mạnh quá, trồng eo uột lắm