trọng lượng

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi duc 13, 27/5/08.

1. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    cho em hỏi nha:D, hồ em 8 tấc, ngang 40, cao 50, thì chơi bao nhiêu lít phân (em tính chơi 8 lit=17,6kg):-S, đèn thì em tính chơi 3 đèn 6 tấc 20wb-(, lọc thì lọc tràn trong hồ đó~X(, các bác xem dùm em có được không ạh, em rất mong sự ủng hộ của các bác nha:-*
    thanks all

2. HUNGDOPHIN

HUNGDOPHIN Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sao anh chưa thấy ai trả lời em hết à để anh a dua ,anh nghĩ là em nên nói với bác khoa vì anh khoa trộn nền cho em thì nên hỏi anh khoa coi trộn bao nhiêu cho hồ tám tấc thì đủ.đèn zebo mà chơi hồ tám tấc thì nên chơi 4 bóng ,nhưng hõng có tiền thì kệ nó đi 3 bóng cũng được có gì mua cây mới về thay hàng tuần thì có lẽ cũng xanh ...heheheheh,khi nào làm thì hú anh nhé

3. henry

henry Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cho mình hỏi bóng hiệu gì mà 20w vậy mình xài bóng jebo có 16w ah`

4. HUNGDOPHIN

HUNGDOPHIN Active Member

Thích đã nhận:
    0
    à đó là bóng zebo mà trong hướng dẫn có ghi là jebo luxl ine plus
    f20w/T8 10000k
    là loại sáu tấc dfa2nh cho hồ thủy sinh đó .chắc em Đức muốn nói tới bóng jebo đó

5. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    vâng đèn jebo 20w đó, 35k, em chơi 3 bóng vậy ổn hen, còn phân thì sao các bác, em không biết bao nhiêu kg cho hồ đó nhỉ
    xin các bác chỉ với

6. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Còn tùy vào bố cục của hồ em nửa,trồng cây thế nào, trồng loại cây gì.... Bản thân anh chơi hồ 40 vuông mà dùng hết 10kg ADA và nham thạch của ADA luôn đó, bố cục hố anh toàn đá với đá thôi.

7. HUNGDOPHIN

HUNGDOPHIN Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em Đức còn nhỏ(13 T) mà có tinh thần chơi thủy sinh dữ dội ,nhưng chưa có kinh nghiệm ,mong các bác trên diễn đàn chỉ dùm

8. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn làm theo a.Hoang là được, về sau tăng cường bằng phân nhét thì mình nghĩ là sẽ ổn,lúc đầu có thể giảm phân đi nếu không ,nghe ae nói nhiều phân cũng sinh rêu nhiều thì....khổ...ráng chịu.. khó...

9. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình nêu thông số và cách tính của hồ mình nha :

Hồ của mình kích thứoc như sau : 60 dài x 40 rộng x 50 cao
    lấy 0.6 x 0.4 x 0.5 = 0.12m3 ~ 120 lít nước
    nhưng bạn chỉ đổ vào hồ 80% lượng nước so với thể tích hồ thôi 120 x 0.8 = 96 lít
    mình dùng nền bon bon , mổi bao bon bon 2kg cho 20 lít
    vậy tổng số phân nền bon bon mình dùng cho hồ là 96X2/20= 9.6 kg ~4.8 bao , mình bỏ
    4 bao thôi , thấy cây cối vẫn phát triển tốt .

còn về đèn thì mình dùng đèn máng đôi benxiang 8 tấc + 1 bóng compact của philips 18W

10. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    mình chơi hồ như bạn rồi, mình dùng 2 bịch BONBON và dưới cùng có 1 lớp nham thạch, mà cây nó phát triển ok, nhưng rêu nhiều lắm, bám không chiệu nổi, nhìn vào hồ thấy rêu nâu không, lúc đầu thì sợ phân không an toàn, nhưng mấy ae nói là phân tốt rêu mới phát triển, hồ mình hầu hết là đá thôi, nếu chơi hồ 8 tấc thì chơi 15kg được không nhỉ
    @HUNGDOLPHIN: nói anh Khoa khoan trộn phân đã, nếu có điều kiện chơi BONBON cho nó khẻo
    vậy đèn em chơi 3 cây, phân thì nghĩ chơi 18kg là được không nhỉ, hay là chơi 15kg phân trộn và 10kg phân bonbon đc không xin các bác giúp em với

11. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    em thì trống cắt cắm thôi anh ơi, nếu xong hồ anh cho em xin tí cây nha anh Hoàng
    hi......hi

12. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Anh thì không có cây nhiếu đâu em ui, hồ anh đang chuẩn bị làm phần cây anh phải đi mua không à, tất cả các loại cây cho hồ 40 vuông của anh toàn là cây hiện tại trong hồ của anh không có, toàn là cây thường thường thôi không có cây đọc và hiếm đâu em ui, để anh làm xong sẻ pót lên cho mà xem

13. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    dạ, cám ơn anh, em cũng chơi cho hiểu biết thôi, chứ củng không ham cây xịn cho lắm, em còn nhỏ chơi cây xịn nó chết thì uổn lắm, phải coi sức mình mà chơi nữa, vậy cám ơn anh nha, bữa nào anh pst hồ anh cho ae nhận xét vơi
    hi.....hi

14. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    à , sẵn đây pác nào cao thủ về ánh sáng cho em xin cách tính ánh sáng cho hồ thủy sinh với , vì em dùng đèn toàn là do cảm tính thôi hà . Thấy tối thì bắt thêm đèn nữa , còn thấy sáng quá thì tắt bớt đèn đi
    cám ơn các bác

15. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    =))sao mà một hai ngày là thấy e đòi làm hồ mới vậy Đức ? mấy cái hồ có mấy cục sỏi mà Mr Gà khen quá trời của e đâu gòi ? bộ cây chết hết rùi hả ?

16. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    không cục đá để dành làm hồ lớp cho đẹp, thì đam mê thì phải làm thôi biết sao h
    hic

17. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    0.5 - 1w cho một lít nước. tùy thuộc từng loại cây mà điều chỉnh đèn cho hợp lý.