Trồng ngọc điểm sau tết

Thảo luận trong 'Lan của Thành viên - Các CLB địa phương' bắt đầu bởi nguyenthuanacb, 7/3/14.

1. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    Ngọc điểm ra hoa là báo hiệu tết đang đến , không gì thú vị bằng có một giò ngọc điểm ra hoa thơm ngát trong mấy ngày xuân ,và cách trồng cũng đơn giản nhất ,tuy thời gian hơi lâu khoãng 1năm thì cho ra hoa bói và 2 năm trở đi là bạn đã có một giò lan nhiều màu sắc tuỳ theo bạn thích màu nào trắng, đỏ, đốm hay cam .Vậy hãy thử thách kinh nghiệm và tính kiên trì của bạn nhé.[​IMG]

tấn thành thích bài này.
  2. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bác nói chuẩn quá !, trồng loại hoa này cần tính kiến trì, nhẫn nại. em cũng có 1 chậu 2 năm nay mới ra hoa nhưng đọt hoa không được dài. trong quá trình trồng em phát hiện ra là rễ không phát triển tốt và đều. có ngọn bám gỗ ngay, nhưng đa số rễ lại cứ đến gần gỗ thì lại bị thui, chột không mọc nữa. bác có biết lí do chỉ giúp em với. À mà bác trồng vào loại gỗ gì vậy ? mà trông đều tăm tắp vậy.

3. nguyenthuanacb

Thích đã nhận:
    803
    Gổ trồng là loại không có nhựa,lâu mục như vú sữa, gổ bạn thấy trong hình là gổ cây phong rất chắc trước khi trồng nên phơi khô cho tróc vỏ và các loại côn trùng sống trong cây,có thể cây bạn hư rể không bám vào gổ là do có nhựa hoặc nấm tiết ra làm hư rể nên vòi hoa không tốt

4. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Vậy có cách nào xử lý vấn đề về rễ không bác? chắc không phải do nhựa, vì em cũng sử dụng 3 năm nay rồi.

Thổ Đồng DakLak thích bài này.
  5. nguyenthuanacb

Thích đã nhận:
    803
    vậy là do nấm vì nấm tiết ra chất độc làm chết rể, bạn mua thuốc trị nấm tuần xịt 2 lần lưu ý gổ ẩm lâu ngày sẽ sinh nhiều nấm mốc hại rể vì thế nên treo nơi thoáng mát và thật khô mới tưới nước lại