Trong nước có những con gì nhỏ li ti màu trắng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tonyle, 7/9/08.

1. tonyle

tonyle New Member

Thích đã nhận:
    0
    Khoảng 1 tuần nay mình để ý thấy trong hồ có những con gì rất nhỏ màu trắng,chúng bám trên thành kính,nếu nhìn xa tưởng như hạt bụi li ti nhưng mình nhìn lại gần và quan sát kỷ thấy chúng cử động bò bò và rất nhỏ khoảng 1/10 sợi chỉ thôi và chiều dài nhỏ hơn 1 mm .Kiểm tra sang mấy chú cá thấy cũng không có gì chúng vẫn khỏe và ăn nhiều.Mình không thể biết chúng có bám trên cá không tại vì chúng rất nhỏ.Chỉ khi kê sát mắt vào kính mới thấy chúng trên kính mà thôi.Mình có sử dụng men vi sinh của MAIVIET nhưng mình cũng đọc qua mấy bài viết về men vi sinh rồi chắc không phải do men vi sinh.Mình chỉ cho cá ăn thức ăn viên và trùng chỉ sấy khô thôi.Không biết có phải mấy con đó trong thức ăn không mấy bạn.Mong nhận được sự giúp đỡ của mấy bạn

2. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy con đó là giun kim,hầu như hồ nào cũng có.Bạn chịu khó thay nước đều đặn,kì cọ lại hồ hay thả chà kiếng vào là hết.Nó vô hại thôi bạn :)

3. tranquyloc

tranquyloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mình nghĩ mấy con giun đó hại lắm đó bạn, lúc trước cá la hán mình bị sình bụng đi phân trắng rùi sém ngủm cũng tại lũ giun này đó.

4. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà bạn sao chứ hồ nhà mình và mấy anh trên dd này hầu như ai cũng có.Cá ổn,có sao đâu.Nó sống trên mặt kính thôi ,có điều nom nó bò tùm lum hơi bị dơ tí :D

5. lululu

lululu Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Hồ của bạn dơ quá đó. Bỏ nhiều muối vô là mấy con đó chết hết rồi làm vệ sinh hồ lại là ok

6. tranquyloc

tranquyloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    lululu nói đúng đó bỏ muối với tetra vào để sát trùng hồ cá cho an toàn, cẩn tắc vô áy náy mà

7. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    ko phải giun kim đâu theo như anh ấy nói là vi sinh đó anh.nó như con bobo vậy.còn giun kim thì nên tẩy rửa hồ lại .chư ko mai mốt cá rất dể mắt bệnh.

8. tonyle

tonyle New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bạn đã share kinh nghiệm.
    To alexie: Cá nhà mình rất ổn bơi lội bình thường, nước thì rất trong do xài men vi sinh đó.
    Có lẽ mình sẽ vệ sinh hồ và thay một phần nước rồi bỏ một ít muối vô xem sao

9. nhokkon

nhokkon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình củng nghĩ là vi sinh hình như hồ nào củng có thì phải ^ ^

10. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể dùng formol để diệt bọn đó cũng rất hiệu quả đấy bạn nhỏ vào hồ khoảng 15 giọt (sau khi đã rút 1/2 nước trong hồ) dể khoảng 30 phút sau đo cho nước vào đầy hồ lại. làm như vậy vừa phòng đựoc bệnh cho cá vừa trị đựoc nấm. tuần bạn làm 1 lần là ca khỏe lắm không bẹnh tâạ gì cả.chúc thành công

11. hungcowa

hungcowa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo tôi nghĩ là vi sinh sống tự nhiên thôi chứ mình bỏ muối vào , và 1 số thuốc sat khuẩn khác thì không nên bởi vì nó tự nhiên mà thế mới là thủy sinh . Nếu mình làm sạch sẽ thì là cá lợn đấy. có khi thức ăn của nó phải chiên ròn hoặc làm lẩu cho nó ăn

12. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Con này màu trắng, rất ngắn, dài khoảng 1mm thôi. Tên nó là planaria. Theo các bài viết trên diễn đàn thì loài này không có hại, ngược lại còn có tác dụng dọn dẹp phần nào thức ăn dư thừa. Loài sâu này thường hiện diện ở những hồ có chất lượng nước tốt. Tuy nhiên nó sẽ phát triển rất nhanh nếu bạn cho cá ăn dư thừa, chúng bò khắp mặt kính, lơ lửng trong nước, hiện diện trong bông lọc, máy lọc... Bạn có thể hạn chế nó bằng cách giặt bông lọc, thay nước thường xuyên..
    Biên pháp manh để diệt con này và các loại giun là dùng thuốc. Có thể dùng fuagaca.
    Với bể 30l, bạn có thể dùng 1/8 viên fugaca là đủ. Lấy 1 ly nước nhỏ, hòa tan fugaca vào ly nước, thuốc không tan hết mà sẽ có nhiều hạt trằng nhỏ, nếu đỏ vào hồ lúc này nhìn sẽ kinh dị lằm, nên lấy 1 tắm vải để lọc lại, sau đó mới đổ nước thuốc vào hồ. Tụi giun sẽ hi sinh từ từ trong khoảng 2- 3 ngay.

@ giun thì dài hơn planaria, và nhìn cũng "ghê" hơn.

13. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy con đó rõ là giun đấy bạn ạ,vi sinh kích thước nhỏ lắm.Nói là vi sinh nghe cho oai vậy thôi chứ thành phần toàn là vi khuẩn ko,làm sao mà bạn thấy đc nếu ko dùng kính hiển vi ?.Nhưng nó vô hại thôi.Yên tâm nhé.
    Bạn mún biết nguyên nhân hồ bạn có những con đó thì chính là đây :

trùng chỉ sấy khô

14. phuyag

phuyag Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình Pam một tí hồi nhỏ mình nuôi cá hồng kim, betta,v.v... sau một thời gian cá đẻ nhiều quá nên mình không cho ăn lăng quăng nửa mà mình cho ăn cơm nguội, sau một thời gian thấy có con gì đâm vào trong vảy cá rất cứng làm cho cá chết. Bây giờ mình bắt đầu nuôi lại. Làm sao để mấy con đó không xuất hiện, nếu xuất hiện thì làm sao trị được
    Xin các tiền bối chỉ giáo.

15. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    ẹc... nước bẩn đó bạn à, thay nước thường xuyên và.. thêm tý muối, bảo đảm hết

16. tonyle

tonyle New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùng chỉ đã sấy khô thì cũng giống như đã nấu nướng với nhiệt độ cao rồi sao mấy con đó còn sống được ta

17. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    đó là con sán màu trắng đục fải không thả cá ngựa vằn vào là xong ngay... nó vô hại chỉ tội cái mất thẩm mỹ

18. Hoanghucpham

Hoanghucpham New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Huynh cho đệ hỏi :
    - Cá của đệ mấy bửa nay bị đốm trắng trên đầu và mắt bị đốm trắng nữa !!! mặc dù nước còn trong lắm, không bị đục, ăn vẫn bình thường, bơi vẩn tốt. Đệ mới thay nuớc hôm nay, nuôi bằng nuớc máy . Đệ sợ quá !!! vì cá to hơn bàn tay người lớn rồi !!! Cứu đệ với !!!!!
    <!-- / message -->

19. phuyag

phuyag Member

Thích đã nhận:
    0
    Có bạn nào biết con nầy không chứ mình tháo nước ra phơi nắng rồi cho nước khác vào nuôi nó vẫn còn. Con này cứng lắm bám vào con cá là chắc cú cá chết.
    Bây giờ mình nuôi lại nhưng sợ con này lắm, không biết có cách nào diệt triệt để không?

20. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Cá bị nấm rùi bạn , tăng nhiệt độ lên 31-> 33 độ C nhé , thêm ít muối + 1 viên tetracilin đi..^^