Trồng rêu thế nào???

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi x-man2005, 26/4/07.

1. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    - Các bác cho em hỏi sao rêu cá đẻ em trồng chậm phát triển lắm ạ, cành rêu bị vàng nữa. Sao em thấy mấy sư huynh trên diễn đàn trồng ra tốt wá.:confused: :(
    - Sẵn đây mấy bác chỉ giúp em cách buộc rêu cho đúng với ạ.~X( ~X(

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Rêu cá đẻ muốn phát triển cần nhiệt độ dưới 28.Có ánh sáng,co2,phân nền tý là lên tốt ngay ấy mà.
    Buộc rêu lên lũa hay đá cần buộc thưa,không buộc túm cả chùm vào giá thể ,có chỗ trống là nó phát triển nhanh lắm.:D .Vậy thôi à,chúc bạn có bể rêu đẹp.Thân.:D

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Nếu bạn chưa buộc hay mới buộc vài ngày thì nên tháo ra buộc lại,buộc thưa thôi,ko cần khít gần nhau wá,cọng này cách cọng kia thi xíu,buộc sao mà con thấy dc fần lũa bên trong nhìu hơn fần rêu ấy,buộc thế khi nó lên nó mới đẹp dc,buộc khít wá mai mốt nó lên như mớ bùi nhùi,lúc đầu nhìn chán lắm nhưng nếu cho nhiệt độ dc ~28,châm fân nước đầy đủ thì chừng 2 tuần là nó đẹp liền,kinh nghiệm xương mau of em đó.

4. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hồ rêu của em chỉ cần quạt cũng chẳng cần phân nước ( theo kinh nghiệm mới học hỏi từ bác Cỏ Dại thay 1/4 nước trong hồ rêu thay bằng 1/4 nước trong hồ cá ) rêu cũng phát triển nhanh lắm:D .

5. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    cám ơn mấy bác chỉ giáo, để em tháo ra buộc lại xem sao.

6. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Lúc trồng rêu em có cần để đèn sáng không ạ, vì xem trên diễn đàn em thấy có nguời nói là để đèn sáng thì rêu mọc tốt , lại có nguời bảo là nếu để đèn thì rêu bị đen . Vậy là sao ạ???

7. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Rêu đen là do nhiệt độ cao,(đèn cũng là 1 nguyên nhân gây nên nhiệt độ này ).
    Đương nhiên rêu vẫn phải cần đèn và nước mát rồi.Vậy bạn cứ yên tâm hen:D

8. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    trồng rêu có tí kinh nghiệm đây
    - buộc rêu tốt nhất trọn giá thể ( lũa,đá ) đã chìm trong nước
    - cách buộc ( cột ) chặt vào lũa đá theo kiểu bó giò :laughing: sau khi buộc ngâm lũa vào nước ( xô , chậu , bể ) dùng kéo cắt hêt những cành rêu thừa . thường ko để dài quá 1cm
    - thay nước nên áp dụng kiểu 1 đầu ra một đầu vào . tránh rêu bị cạn ==> rối và khó trở lại trạng thái ban đầu
    - cắt tỉa,bảo dưỡng và nhân giống . nên bỏ cả cục (khối) ra khỏi bể tránh tình trạng cây bị cắt lẫn vào đám rêu khác . khi lấy ra khỏi hồ dùng tay giật ( nhổ , nhể ) những đoạn ( phần ) rêu khỏe để nhân (giữ) giống . ngâm lũa ( đá ) vào trong nước và bắt đầu cắt tỉa , nên để lại khoảng 2cm tiếp đến dùng vòi nước sịt mạnh để tan hết phần bụi và phần đã đị hoại tử , trước khi bó giò nên gìm đi gìm lại giá thế vào nước cho nó trật tự , bước cuối cùng là bó giò :laughing: chu kỳ này thường từ 3-4 tháng làm một lần
    Nói cho cùng trồng gì muốn đẹp đều phải mó tay vào pể , dù nó là cây cắt cắm hay rêu đi nưa vẫn phải mó tay vào . cây nhựa cũng phải bỏ ra mà cọ tảo nâu , nhớt cá bám vào
    .............
    :D

9. dangbao1976

dangbao1976 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Bác Hovaten, mình sẽ làm lại cái hồ của minh

10. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bạn,

Các bạn cho mình hỏi, bể của mình trồng rêu đang phát triển rất tốt thì tự nhiên một vài cành nơi nhận ánh sáng nhiều nhất có hiện tượng thân bị trắng / trong. Hình như bị táp đi thì phải.
    Không hiểu tại sao lại thế, ai có kinh nghiệm bắt bệnh hộ mình với!

Kích thước bể: 57x40x33
    Đèn 3 bóng dài bằng chiều dài của bể, bật 14 tiếng/ngày
    Nước thay 4 ngày 1/3 lượng nước
    Nền tự trộn, ADA, nham thạch
    Nuôi tép đỏ, cá neon, ốc táo đỏ

Hiện tại bể có rất nhiều ốc táo đỏ, ko biết có ảnh hưởng gì không!
    Mình nghi là do ánh sáng quá mạnh hoặc đèn làm nước bề mặt nóng. Bằng chứng là rêu những phần phía dưới hoặc chỗ xa ánh đèn thì phát triển tốt!

Cám ơn các bạn!

11. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Trời ơi, rêu mà bác buộc 3-4 tháng tháo ra buộc 1 lần thì toi rồi. Thế mỗi lần tháo ra buộc lại như bác thì có thừa nửa kg rêu. Để đâu cho hết mà lại mệt nữa.