trồng rêu trên đá như thế nào ?

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi phanthanhliem, 16/9/07.

1. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Em đang có một hồ trồng cây thủy sinh. Em muốn trồng rêu lên trên mấy cục đá, nhưng không biết trồng như thế nào cho đẹp , anh em chi giúp em một ít kinh nghiệm với. nên trồng rêu nào. thanhks

2. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn.......

Bạn định dùng loại rêu gì.........thường thì bạn trải một lớp mỏng rêu lên mặt đá (càng mỏng càng tốt)...rồi dùng chỉ (nói chung loại chỉ nào mà chả được) buộc sao cho rêu được cố định trên giá thể.....----->>>> sau một thời gian:( thì rêu sẽ phát triển và -->>>> hòn đá giờ thì trở thành hòn rêu :laughing: ......bạn có thể thảo luận với các đại ca về rêu trên diễn đàn để có nhiều kinh nghiệm ........ đây chỉ là một kinh nghiệm Banana..........

3. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tái bút.......

Nếu bạn trồng Fiss...Flame....Brazil.........mấy loại này cũng đẹp lắm...... mà còn tùy vào vị trí và kích cỡ của hòn đá của bạn.......thế của đá:laughing: nằm đứng gác và chất liệu đá

4. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Theo kinh nghiệm của mình thì khi mới chơi mà thích rêu thì bạn nên cột rêu vào lũa vì rêu phát triển trên lũa tốt hơn trên đá, và cột trên lũa thì dễ trang trí và đẹp hơn. thân

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Có mấy cách để cho rêu mọc trên đá 1 cách tự nhiên, với loại đá có khe, thớ thì ta lấy vài cọng rêu nhét chặt vô chỗ thích hợp, còn loại đá mặt trơn láng có thể dùng các miếng dán (giống như các miếng dán quai dép...) 1 miếng dùng keo dán vô đá, 1 miếng cột rêu lên ươm 1 thời gian sẽ phủ kín miếng dán....các cách này làm nguời xem tưởng như rêu mọc từ trong đá ra vậy!

6. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Em cũng co chung băn khoăn với phanthanhliem.Cám ơn các anh em, nhưng em có thêm một băn khoăn là nên dùng loại đá nào cho đẹp các anh nhỉ ?Rất mong các anh giúp đỡ bọn em.cám ơn các anh đi trước !

7. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nếu như là muốn cấy rêu lên đá để làm thảm rêu thì có thể dùng đá chẻ hoặc gạch XD để cột
    còn nếu như có bố cục đá sẵn thì cứ lựa góc đẹp,hợp bố cục mà cột lên thôi,ko nhất thiết phải cột vào đá gì bởi vì bố cục chủ yếu của ta là đá,mình đã lựa đá hết sức cẩn thận cho hồ rồi,cột rêu vào chỉ để làm cho đá đẹp,trông tự nhiên lên thôi chứ đâu phải mình cột bít hết trơn cục đá đâu

8. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    các anh đi trước nhưng đi chậm hì hì đá dùng để buộc rêu thì đâu cần đá đẹp chỉ cần chọn viên nào có hình dáng mình muốn là được, chỉ cần tránh đá vôi là được, dùng những viên cuội lớn thì tốt hơn.