Trồng rêu trên lũa chưa ngâm

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi massing, 14/11/07.

1. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bạn,

hôm trước mình mua ít rêu, sốt ruột quá nên quấn luôn vào lũa chưa ngâm nước, mới mua về.
    Không biết rồi sẽ xảy ra chuyện gì nữa? Không biết nước có từ từ ngấm vào lũa và rêu vẫn sống hay là sẽ chết đây? Mình thì chỉ nghĩ, đá rêu còn bám được huống hồ là gỗ :D Hôm trước mình nhìn thấy có người trồng rica trên lũa chưa ngâm, thế là tuần sau bị mốc trắng (có một lớp gì đó trắng đục bám quanh lũa)

Cứu mình với!

2. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn hỏi:
    Rồi bạn tự trả lời:
    :laughing: :laughing:
    Mình làm thì tự mình chịu thôi[-( [-( [-(

3. bienxanh

bienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    383
    Bể của mình cũng bị như vậy cách 2 tuần trước, đầy móc trắng bám trên lũa Bienxanh xử lý thay 1/2 nước mỗi ngày tăng cường thả cá Thanh vân (tên gọi ở Đà Nẵng) có nơi gọi cá sặc tàu . Tuần sau thì hết sạch, chỉ rêu bị đen những chổ móc trắng còn bám . Chúc bạn bình tỉnh xử lý đừng nóng vội .

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Thì gỡ ra, khi nào ngâm lũa thì buộc lại.
    .................

5. Tony Cuong

Tony Cuong Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình củng làm giống như bạn là chưa ngâm nước cho lũa.Nhưng mà mình thấy nó vẫn mọc ra được đó mà,được gần 2 tuần rùi..

6. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Hiện tôi cũng đang có 1 khúc, để chắc ăn ngâm ít ngày ở cái bể bỏ đi và cho mấy chú tép gạo thử lửa trước. Khi nào thấy ổn thì mang vào bố trí.
    Có một điều muốn hỏi các bác: Giải pháp luộc lũa để chìm như các bác nói khó thực hiện ( ko có nồi to, ko có bếp củi để đun ). Do vậy nên gắn kết nó với thành bể khi cho vào. Chỉ có điều các loại cước buộc hay núm dính cao su không biết mua ở đâu được. Riêng cước chả lẽ ra hàng bán đồ câu cá mua ????

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chứ không mua ở đâu giờ, mua loại cước tiger 0.5mm cột rất thích, nhỏ hơn sợi chỉ luôn....

8. Chanhnhi

Chanhnhi CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    75
    anh TÙng thiếu thì qua em cho vài chục mét tha hồ mà buộc này .hihi!!

9. massing

Thích đã nhận:
    39
    Biết là sai nên mới hỏi mọi người tìm cách khắc phục, bác không giúp được thì thôi, làm gì phải nói móc máy thế :D
    Mới chơi ai chả phải trả tiền học phí cho sự nóng vội của mình, tuy nhiên nếu phải làm lại mình vẫn làm như thế :D Máu lên là chơi luôn. Không có lũa ngâm thì đành buộc tạm vậy, hy vọng là ổn.

Mình chỉ thắc mắc là tại sao nó lại bị một lớp trắng đục bám quanh lũa như thế, mình phải lấy tay búng vào thì nó bay hết, làm thủ công vậy và tại sao cái lớp mầu trắng này lại làm đen rêu.

Cám ơn các bạn!

10. DPHA

DPHA New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lớp trắng đục đó là nhựa ( dầu ) trong gỗ , khi ngâm trong nước nó đùn ra đấy . ko ảnh hưởng gì đâu , chỉ sợ nếu là cây độc cá tep ăn vào là toi

11. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Xin cảm ơn trước nhé. Mỏ vàng mà không biết. Em còn cái gì có thể cho được liệt kê ra hoặc PM ( nếu ko tiện nói ) để anh đến khuân luôn thể :laughing:

12. Chanhnhi

Thích đã nhận:
    75
    còn mỗi rêu với khúc lũa chìm nghỉm ko dùng thôi ( tại hơi xấu ),anh có nhu cầu khuân thì cứ tự nhiên :D

13. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Cho cái ảnh ngắm nghía qua một chút. Bê mỗi khúc lũa thì nhẹ quá. Có cái gì nặng nặng để bê cho đầm tay ???? Hiiiii

14. philong2002vt

philong2002vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lũa ngâm khoảng bao lâu thì được hả các bác. e cũng vừa mua một khúc lũa đang định trồng luôn thì may quá đọc đuợc bài này. mong các bác chỉ giáo cho. xin cảm ơn các bác

15. Chanhnhi

Thích đã nhận:
    75
    trông nó giống cái xương ống ý anh ạ,1 đầu to ,nối với nó là 1 khúc dài 20cm,đúng là giống xương ống cực .

16. massing

Thích đã nhận:
    39
    Hôm trước hỏi anh Pyramid là trồng như thế có vấn đề gì không, rêu có chết không, có cần buộc lại không, nhưng anh ý bảo không sao cả đâu, rêu không chết đâu. Nên thả cá bống vàng, thay nước thường xuyên hơn là ok. Anh ý bảo thỉnh thoảng anh ý cũng làm thế. Híc cứ thay nước chăm chỉ rồi đợi xem sao!