trồng sen trong hồ cá

Thảo luận trong 'Hoa Cây cảnh quanh nhà' bắt đầu bởi pina, 1/6/07.

1. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình đang có 1 số hồ dư,muốn trồng sen trong đó có dc ko?nhờ các bạn tư vấn dùm với,mình chỉ chơi cá chứ chưa chơi cây bao giờ

nền trồng sen thì dùng nền gì (hình như là bùn thì phải)
    sen có cần đèn mặt trời ko? (hồ mình đặt trong nhà )
    hồ dxrxc : 60x40x50 và 70x40x80 hồ nào thích hợp trồng hơn?
    có cần lọc ko nhỉ (chắc ko wa1 :D )
    có thể thả cá trong hồ đó dc ko?

mong các bạn chỉ dùm

2. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tớ nói đại nha ,trồng sen hay súng cũng thế
    Nền bằng bùn bạn ra tiện cây cảnh ngưởi ta thường bán chậu cây trong đó có sẵn bùn rồi ( một năm chỉ cho urê hoặc NPK ,nếu ban chơi sang có thể dùng phân nhật ADA :D )
    (tớ có cách này :bạn để cái chậu xen nhỏ trong hồ cá luôn ,bỏ sỏi che miệng châu thì thoải mái nuôi cá và lọc)
    Sen ,súng nếu không có ánh sáng mặt trời ,chết là cái chắc
    Hồ nào cũng được ,nếu sài lọc sài loại yếu thôi vì mạnh quá nó sẽ bung bùn lên
    (tớ có cách này :bạn để cái chậu sen súng nhỏ trong hồ cá luôn ,bỏ sỏi che miệng châu thì thoải mái nuôi cá và lọc)
    Nếu muốn thả cá thì thả cá nhỏ thôi cỡ 1 ngón với mật đô vừa phải
    Chúc bạn có hồ cá đẹp

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Nuôi sen trong nhà không lấy nhiều kết quả hay đâu bạn , nó cần ánh sáng mạnh , ánh sáng mặt trời là ok nhất , cái nữa là nếu bạn cho vào bể cá dù cho bạn bịt kín miệng chậu cỡ nào thì chất bùn dơ vẫn tiết ra và nhanh chóng hư nước trong bể ngay thôi .
    QUan trọng nữa là bùn , cần đủ lượng đạm , và nước trong bể phải dày , nếu tròng hạt thì bùng phải cao trên 3ocm ,nước tính từ mặt bùn lên ít nhất là 20cm vì thế hồ bạn cao nhất thiết phải vượt 60cm , nếu ko đủ bùn , và nước thì là sen mọc ra sẽ ốm yếu , ko cứng ( ko tự đứng thẳng ) được .
    NÓi chung trống sen trog nhà chỉ bằng 1/3 ngoài sân vườn , nó còn bị chi phối bởi gió và hơi ẩm.
    Tron điều kiện tốt thì cây sẽ có la to thân cứng cáp , và dù chỉ 3 -4 là với đường kính 50cm sen cũng trổ hoa , dù hoa ko mấy to ( vì trong môi trường nuôi nhốt .

4. malo

malo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác nên kiếm sen cảnh mà trồng.loại sen thường quá to để làm cảnh.nhà em có trồng sen cảnh.chậu chỉ rộng 20 cm mà ra hoa ầm ầm

5. tí hon

tí hon Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình biết, sen bán đại trà ngoài tiệm cây cảnh đều là sen thường... dù sao cũng rất đẹp, có 3 giống thì phải: màu hồng, màu trắng và 1 loại màu hồng nhiều cánh...

6. parapu

parapu New Member

Thích đã nhận:
    0
    ô thế mấy pác biết cách nào cho bùn khỏi bị lan ra làm đục nước ko ? em làm hoài mà nó cứ lan ra miết...hay cần cho gì vào bùn,hay bùn của em ko đúng ? mấy pác chỉ nơi kiếm mấy thứ ấy nhá ! hê hê

7. giaohoatannha

giaohoatannha New Member

Thích đã nhận:
    0
    trồng cách này được không ta có cách nào chỉ rõ hơn không?