Trồng TCN như thế nào?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi PoliceVn, 2/11/10.

1. PoliceVn

PoliceVn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Nhà em có 1 cái hồ nhỏ 30x18x18 dùng nền GEX xanh, đèn 9W aquajapan, lọc thác atman 5w, nhiệt độ <28* nhưng trồng TCN ko bò ngóc đầu lên ra lá cực kì chậm và nhỏ cả NMC lùn cũng thế. Mấy bác nào rành chỉ em về cái món này :crying::crying:

2. PC1

PC1 Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    503
    Với kích thước hồ của bạn nhỏ như vậy thì khối lượng nước trong hồ chứa được là quá ít, như vậy nước sẽ không được ổn định bằng các bể lớn, thêm vào đó lọc thác cũng không chứa được nhiều nước nên vấn đề về chất lượng nước càng trở nên trầm trọng hơn. Bạn có thể thay cái lọc thác bằng lọc ngoài Hò văn Tèn nhưng công suất lọc khoảng 5-10w thôi, như vậy dung tích chứa nước của bình lọc đã 20lít rồi, thêm nữa bạn nên thay nước thường xuyên nhé.
    Bạn úp hình lên đây đi mọi người cùng xem với, thầy bói xem voi quá.

3. PoliceVn

Thích đã nhận:
    24
    Hình hồ em đây

4. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Tớ bảo mua Aquasoil cơ mà, sao mua Gex. Theo tớ Lọc thác cho bể này thì khoang lọc ko hẳn là ko đủ, chỉ là điều chỉnh dòng chảy lại coi sao. Sáng đủ, cây mọc chậm thì e thiếu chất.

PoliceVn thích bài này.
  5. PoliceVn

Thích đã nhận:
    24
    Aquasoil với PS mắc lắm anh ơi, với lại đâu có bán lẻ. Chuyến này chắc từ giã hết chỉ dùng aquasoil wa'

6. hoangbboy

hoangbboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    lạ nhỉ . hồ mình còn nhỏ hơn nữa cơ 20*12*20 (d*r*c), nền nham thạch và gex đỏ. trồng dxsh, ít rêu và trân châu nhật vẫn bò bt . ánh sáng mình dùng compag rạng đông daylight 6500k thế mà vẫn bt đó thui. không lọc gì cả. lâu lâu châm thêm nước từ hồ lớn sang thui. tcn vẫn bò phà phà đó bạn
    có thể bể bạn chưa ổn định bạn chờ thêm thời gian xem sao. nhớ siêng châm nước từ hồ cũ qua thì cũng ok lắm đó

7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Thực ra, TCN dễ trồng, ánh sáng mạnh và có chất là đủ.
    Vậy Tú coi lại xem đủ sáng ko, đủ chất ko. Hạ thấp đèn xuống coi.
    Còn cái lọc, đường out tớ thấy ko thích lắm. Nếu là tớ, tớ đặt ngang, cho thêm 1 tấm nhựa để nước out ko xối chéo xuống mà đi ngang mặt 1 chút.

8. PoliceVn

Thích đã nhận:
    24
    Đèn này ko hạ xuống đc với lại gác lên là ko còn chỗ gác lọc chỉ có thể gác đàng sau thôi

---------- Post added at 07:55 AM ---------- Previous post was at 07:52 AM ----------

Bác dùng bóng compact 18W hả? Hay là bóng 9w, mà bác dùng máng gì thế ?

9. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Theo tớ hồ này bác nên dùng compac 18w của rạng đông, máng chế. Bác mà ở HN thì em biếu bác cái máng chế bằng hộp bánh của em, em chỉ mượn bác cái máng chế aquajapan đang dùng trong hình của bác vài hum thui. :D. Hình như bể bác chưa có vi sinh, tìm hiểu về vấn đề vi sinh đi nhé

Last edited: 4/11/10
  10. PoliceVn

Thích đã nhận:
    24
    Ac. sao biết tớ chế cái máng ấy dùng bóng aquajapan ??? Cái hồ có 9l nước mà phải dùng những 18W đèn cơ ah :(. Chắc phải chế cái máng khác

11. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nhà em cũng bể 9l mà 1 lọc jebo 501, 1 bóng 18w chế bằng hộp bánh ngọt, bác thử chế đi, đảm bảo rẻ hơn 1 bóng aquajapan.

12. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    hi mình dùng lun 20w cho tcn bò nhanh bạn ak , hi còn máng thì mình chế từ ống pvc cắt đôi ra bắt chước của mấy pro bên phần sáng tạo đó bạn :)
    mấy pro cho mình hỏi vì sao tcn của mình ra lá nhỏ hơn so với lá ở hồ lớn ak, có phải vì hồ mình chưa ổn định hay là do cái compac 6500k không bằng cái jebo 10000k và rêu mọc cũng không nhanh bằng nữa :)
    độ k ngoài quyết định màu sắc đẹp cho cây còn có tác dụng gì không ? mấy bro cho em bik với nha :)

Last edited: 4/11/10
  13. PoliceVn

Thích đã nhận:
    24
    Nhà tớ có sẵn máng PVC 2 bóng 9W rồi ^^

Vừa thay cái PVC 2x9W vào để xem tình hình có cải thiện hơn ko

14. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Lá nhỏ với lá to mí mọc nhanh hay chậm còn tùy thuộc nhiều yếu tố(nc, as, dd). Theo em độ k chỉ là độ xuyên sâu của ánh sáng thui, mỗi loại cây thick hợp với 1 kiểu độ k khác nhau. Còn cái độ k phù hợp cho TCN thì em ko bít. :D. Bác thử chờ thời gian nữa xem(dùng gex đỏ thì ban đầu cây pt nhanh lém, nhưng sau chậm dần, phải bổ xung phân nc đấy bác ạ)

PoliceVn thích bài này.
  15. PoliceVn

Thích đã nhận:
    24
    Tình hình là dù thay cái bóng aquajapan 9w = 2x9w compact cũng ko thấy TCN bò, phát triển chậm cả NMC cũng vậy. Hay là do nền các bác nhỉ ???

16. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    em thấy cứ sao ấy .nhà em tcn vẫn bò nhưng chậm hơn so với hồ lớn . bác xem lại có phải nền của hãng gex hay là hàng nhái của TQ vì mình chơi gex đỏ để nuôi tép mà tcn vẫn bò kín bể rùi đó thôi .
    hiện giờ bể của bác set up bao lâu rùi . bác cứ chăm thay nước xem nó có khá hơn không

17. PoliceVn

Thích đã nhận:
    24
    Hồ chắc đc 3 tuần rồi, GEX này bao màu xanh 2kg mua ngoài SH Nguyễn Thông. Cái bịch như hình này

18. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    thấy bảo nền Gex bể nước rất đẹp ,cây mọc cũng tương đối nhưng có phỉa hay bị rã hạt ko các bác ? bác nào xài rồi cho ý kiến với !

19. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    nền gex giúp ổn định nước rất nhanh nên sau khi setup nước trong vắt như lavie , gex đỏ để nuôi tép, gex xanh để trồng cây , nền gex thì nhanh nát cũng như nhả dinh chậm hơn nhiều hơn so với ADA bác ạ
    @policevn mới 3 tuần ak. hi bạn cứ chăm thay nước 1 thời gian nữa xem . vì có thể hồ bạn vẫn chưa ổn định đấy. tcn muốn bò cũng cần phải có thời gian chứ . chơi thủy sinh thì phải kiêng nhẫn chứ . nóng vội là hỏng chuyện bác ợ .
    ps : chờ 1 tháng mà nó hok bò phá ra làm lại =)) chơi lun ADA cho máu :)

20. PoliceVn

Thích đã nhận:
    24
    Có sẵn bao aquasoil africana với 1l PS special ở nhà nhưng cú là 3 tuần mà chả thấy nó phát triển gì ráo