Trồng và chăm sóc riccia

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi joeystimmer, 4/10/07.

1. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Sau khi đọc forum ABV mình thấy hơi thiếu một số hương dẫn cụ thể bằng hình ảnh về việc trông và chăm sóc riccia và java moss nên mình muốn đăng bài dịch này, hy vọng sẽ giúp ích được những người đam mê nhưng chưa hiểu rõ kỹ thuật trồng và tạo kiều riccia và rêu cá đẻ trong bể rong.
    1. Riccia có hai loại , riccia lùn và riccia nổi ( ở HN mình mới chỉ biết tới tản sừng hươu tức riccia nổi còn chưa biết loại lùn).
    Trên hình riccia lùn bên tay phải còn tản sừng hươu ở VN bên tay trái.
    2. Có thể lúc đâu các bạn chưa có nhiều riccia để buộc vào giá thể như mong muốn, bạn có thể nhân giống riccia theo cách bước sau đây:
    a. Khi mới lấy về, riccia thường hay vón cục và lẫn vào nhau vì vậy nên trải đều các sợi riccia trên mặt nước trong một cái máng đựng nước bể cá mà bạn định trông riccia vào. (không cần phải tách từng sợi nhưng hạn chế bị chùng lên nhau. như vậy sẽ tăng diện tích tiếp xúc với ánh sáng của riccia ->quang hợp và sinh sản hiệu quả hơn)
    b. Để cái máng đựng ricca đó trong hồ (theo mình có thể để ngoài trới nhưng tránh ánh nắng quá gay gắt và tất nhiên nhiệt độ nước không quá 30 độ)
    c. Lưu ý hạn chế các sợi riccia quấn lại với nhau càng nhiều càng tốt.
    d. Cứ để máng ở đó trong 1 tuần (với điều kiện ánh sáng thủy sinh đầy dủ)
    e. Sau 1 tuần số sợi riccia của bạn đã tăng lên gấp đôi.
    f. Tiếp tục như vậy để có thêm riccia. Nếu bạn có đủ rồi thì lại tách mỏng và làm theo các bước sau.
    Có nhiều phương pháp buộc riccia vào giá thể nhưng có lẽ cách buộc bằng lưới và dùng chỉ cố định lưới là tôt nhất. Có lẽ dùng lưới làm tóc là dễ làm và để quấn quoanh giá thể nhất.
    Trong ví dụ này lưới nhựa và lưới làm tóc được sử dụng.
    Sau đó cắt và tạo hình miếng lưới nhựa và ướm thử vào bể để hình dung ra kích thước cầu riccia bạn muốn có trong hồ. Đây là lúc có thể sửa đỏi dễ dàng nhất.
    Trải riccia đều trên lưới ( giá thể) bạn mong muốn sau khi đã ướm kỹ vào bể . Đây là công đoạn quyết định vẻ vẻ đẹp cầu riccia của bạn. Nếu bạn để dày quá, lớp riccia dưới sẽ bị thiếu sáng và chết trong vài tuần và dẫn đến việc riccia thoát khỏi lưới, lúc đó sẽ lung tung lắm. Còn nếu để mỏng quá thì sẽ thấy giá thể ở dứoi chân riccia. Hình minh họa dưới đây có thể coi là số lượng riccia tối đa có thể buộc vào giá thể để duy tri vẻ đẹp của cầu riccia về sau.
    Cuốn lưới (trong trường hợp này là lưới tóc) lên trên búi riccia đắt trên giá thể. Sau đó dùng chỉ quấn , buộc lên trên lưới để cố định và đề lưới xuống. Các bạn nên chú ý kếo lưới thật căng trên mặt riccia. Nếu lỏng có thể sẽ tạo ra các cầu riccia nhỏ đề lên nhau chứ không phải một thảm mịn.
    Chỉ cột trên lưới cũng nên kéo căng. Theo kinh nghiệm của tôi có thể một số loài catfish hoặc tỳ bà đàn sẽ bị mắc vào lưới trùng.
    Cứ miễn là miếng thảm vừa rồi được đặt dưới ánh sáng trực tiếp, nó sẽ phát triển ra một cầu tròn toàn riccia.
    Dưới đây là một số hình về quá trình phát triển của cầu ricia được làm theo phương pháp trên.
    sau ba tuần
    This article was originally published in English by jimbooo at www.fishforums.net. PICTURES COUTERSY OF JIMBOOO

2. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cái miếng đen đen có tác dụng gì vậy bác ơi ? Ngắn quá chưa đủ 50 chữ

3. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Miếng đen đen chắc là cục đá để giữ chìm cho mảng giá thể. Cách làm này hay quá có lẽ em sẽ học tập để làm nền cho bể. Các bác cho hỏi hiện nay mua Riccia ở Hà Nội ở đâu có và giá cả tốt nhỉ, em định làm khoảng 1/2 bể 60 của em là nền Riccia.

4. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    @ kethamtham : Như bạn David Phuong nói đấy bạn ạ..nó có tác dụng đè lưới và cả cục riccia làm cho nó không nổi lên bề mặt. Bạn có thể thay thế bằng miếng kính hoặc bất cứ cái gì có kích thước và khối lượng phù hợp.

@David Phuong: Bạn có thể lên nhà bác Hòa rong, hiện tại bác đang có khá khá đấy. 2 hôm trước mình lên vẫn thấy...Còn nếu bạn chờ được khoảng 2 tuần thì mình tặng bạn. Mình đang làm lại bể nên sợ vẫn hơi thiếu..Nhưng 2 tuần nữa là có đủ tặng bạn rồi :)

5. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Hai tuần nữa mà bạn có ới mình một câu nhé. Mình cũng đang chuẩn bị thêm cái hồ be bé như vậy

6. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    mình có 1 miếng rica buộc vào tấm kính khoảng 1 tấc,rica cao khoảng 4 cm
    cho mình hỏi jò mình xén bớt để cột vào đá thì phần còn lại của tấm kính và phần cột vào đá có phát triển dc hok

7. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Sẽ phát triển được bạn ạ. Nhưng do riccia mới cao 4cm mà bạn xén đi rồi buộc lại thì phải kiên trì đôi chút thì mới dày được. Bạn để ý ánh sáng nhé. Còn CO2 chắc quan trọng nhưng hôm nay mình mới chính thức lắp bình nên không nói gì hơn được :)

8. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    trước giờ mình cột moss vào miếng lưới inox ko à,vậy rica có thể cột vào loại lưới này hay ko?mình thấy làm vậy cho nó tiện:confused: :confused: :confused:

9. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    trời cột ricca vào lưới inox là quá ngon rồi.................................

10. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Em nghĩ buộc gì cũng được nhưng mà phải lưu ý là cố định riccia thật chặt..Nếu lỏng lẻo thì chưa chắc khôi riccia có liên kết đủ tốt để phát triển thành một thảm rộng

11. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    uh`,minh` cung~ thay vay,nhớ lấy dây cước mà buộc cho chắc ăn(loại dây gân á!!):laughing: :laughing:

12. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    ah,ma` nghe nói mấy con bút chì nó ăn rica lun hả,mình thì ko thích chuột ,vậy nên nuôi con ji để nó ăn rêu ta

13. trieutulong

trieutulong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bút chì kô ăn Riccia đâu.
    Nhưng có thể nó sục sạo kiếm đồ ăn trong đống RIccia đó -> sẽ làm nổi lên mặt nứoc vài cọng riccia.
    Bút chì ăn rêu là hiệu quả nhất rồi.

14. berongcon_ltdm

berongcon_ltdm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ui sao rồng con không xem đuôc hình vậy các bác ơi .

15. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Bạn check lại browser xem sao nhé..Mình vẫn xem được bình thường mà :)

16. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    _bài viết rất hay và rất hữu ích bác ơi. Em đã thất bại trồng riccia 1 lần rồi vì chưa có kinh nghiệm, lần này em sẽ thử lại xem sao.

_Bác cho hỏi, Theo như bác nói thì Riccia để nổi trên mặt nước gần nguồn sáng thì nó sẽ tăng lên gấp đôi sau 1 tuần. Để có dc điều đó thì ánh sáng,nước,Co2 phải ra sao ? Hồi trước em đã thử theo cách này nhưng riccia vẫn PT rất chậm.
    _Hồ em 110*60*50 khoảng cách từ mặt nước có riccia đến đèn là khoảng 1 gang tay.

17. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    @ lechau: cảm ơn bạn. Bài này mình dịch và sưu tầm lên để anh chị em trao đổi và học hỏi lẫn nhau thôi. Nhưng mình cũng đang áp dụng cách này để trồng và nhân giống riccia..hiện tại mình làm theo cách này thì thấy riccia còn tăng lên hơn gấp đôi sau 1 tuần. Có thể đấy chỉ là cảm giác vì riccia trải đều ra mặt nước sẽ tạo cảm giác phát triển nhiều.

Trong bể mình thì để đèn cao hơn mặt nước hơn 40cm cơ. Mình sợ bạn để đèn gần sẽ làm cho cây cháy do nhiệt và do sáng cường độ cao quá. Ngoài ra mình cũng châm thêm loại phân nước rẻ tiền của tàu :) hihi...loại ở đây bán 30k/lọ màu xanh nước biển :) chúc bạn thành công.

18. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em có trồng riccia chỉ một nhúm nhỏ của anh bi cho thôi mình cột cao nó bọn RC khoái lên đó quậy lắm nhìn dễ thương lắm kìa.....các bạn để càng gần đèn lên càng lẹ.hồi chiều mình lên trên APT thấy riccia của trên đó đúng là ko đẹp bằng của hàng nhập....APT mỏng dánh à mà độ sáng ko đẹp bằng hàng của anh bi...trồng trên vĩ inox bỏ lẹ cực kỳ đk ko khó chỉ cần sáng mạnh chúng nó bò nhanh khủng hôm nay nhìn lại bò cũng đc 7,8 cm rồi hồi trước có 2,3m nhỏ lắm...giờ đạt đc nhìn đẹp ko thể tưởng

19. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn có thể nhân giống riccia bằng cách thả nổi trên mặt hồ, với cách này số lượng sẽ tăng lên nhanh chóng, khi đó có thể cột vào đá, lũa hoặc vỉ inox hay bất cứ thứ gì cũng được. phải chú ý là riccia cần ánh sáng mạnh thậm chí rẩt mạnh vì vậy khi trồng nên để ở chỗ đèn chiếu sáng mạnh nhất.

20. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình rất thích món ricca này, mình cũng đang trồng vào lưới inox và phát triênt tốt. Ngoài CO2 ra không hiểu có thể bón thêm loại phân gì? để cây phát triển nhanh nhỉ. Hiện mình đang dùng loại phân nước Flora Pride(Germany) mua trên Hoàng Hoa Thám.