trống và mái

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi lamnhathuy, 20/10/10.

1. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    đã có nhiều câu hỏi xung quanh vấn đề này nhưng hôm nay xin được mạn phép đề cập mong anh em thảo luận. tuy biết rằng khuyên thì rất khó phân biệt trống mái nhưng xin anh em dày dạn kinh nghiệm cho biết cách phân biệt hiệu quả nhất, và chuyên giữa một chú khuyên nhỏ dáng thon với lại một em to hơn thì chú nào đẹp hơn.xin anh em cho ý kiến và bàn luận.

2. thachda

thachda Member

Thích đã nhận:
    21
    Theo kinh nghiệm của riêng mình, thì có 2 cách rất hiệu quả mà mình đã thử rất nhiều lần
    Thứ nhất: Nhìn mầu lông chim trống thường có mầu lông đậm hơn chim mái kẻ cả màu xanh trên lưng và màu vàng dưới cổ. Ngoài ra chim trống còn có một vệt lông vàng nhỏ chạy dài từ cổ qua bụng, còn chim mái thì không có.
    Thứ hai: Nghe tiếng ché chim trống có tiếng ché kép "một phát ra hai" .Có chất giọng thanh, cao và nhanh hơn. Nếu nhìn kĩ khi nó ché ta thấy mỏ của nó mở ra 2 lần rất nhanh. Chim mái thì ché tiếng đơn "phát một" âm thấp hơn, khàn khàn và dài hơn. Nhưng mình cũng nói thêm nếu nhìn mầu lông thì không được tuyết đối. Nhưng nghe tiếng thì có lẽ trăm phát trăm trúng. Mình đưa ra kinh nghiệm của mình như thế có gì thiếu sót mong anh em chiếu cố và bổ sung ý kiến.

3. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Nếu căn cứ vào tiếng te thì trống cũng te giọng mái. Theo mình thỉ chỉ có cách kết hợp các điểm nổi trội để nhận dạng thôi.
    Thông thường thì mình mình cũng lựa những con như thachda mô tả. bắt ra riêng để nghe giọng dựt. Đem treo riêng ở nơi có bóng mát và gió thì để ý xem cổ họng nó có phập phồng là em nó đang nói gió, chắc 100% là trống luôn.
    Chúc thành công.

DÂN KO CHUYÊN, hufahp and tuanbambo like this.
  4. thachda

thachda Member

Thích đã nhận:
    21
    mình cũng đã gặp mấy em te tiếng mái. nhưng mình dùng fai khuyên líu kích em nó, thì em nó đổi giọng ngay tức khắc.

5. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    nếu chọn chim trong lồng mộc thì cứ em nào có vệt vàng dưới bụng thì đó là trống, về nhà tách riêng nghe xem có hót chuyện không nếu có thì 100% là trống.
    còn nếu mua chim đã tách lồng thì chọn em nào ........đã líu......... thì đó là trống.

6. lamnhathuy

Thích đã nhận:
    27
    hồi bữa về nhà chơi,có một sư đệ nuôi chim khuyên đã lâu có em mồi cực đỉnh thế là mình mượn đi bẩy ngay cuối cùng là được 5 em,tặng lại 3 em, mình nuôi 2 em,2 em đã rít nghe cũng được,một em hơi nhát nhưng nhìn rất ok.mong chim mau chơi.giờ vẫn còn kêu,rất ít nói chuyện.một em thấy ngày nào cũng xù lông,mạn phép hỏi anh em nó có bệnh kg.

7. thachda

thachda Member

Thích đã nhận:
    21
    bạn xem em nó ăn uống có đều đặn ko. nếu ăn uống đều đặn, phân tro khô ráo thì ko vấn đề gì rồi. hoặc có thể là em nó chưa quen với thức ăn mới. hằng ngày bạn cho em nó ăn thêm hoa quả là ok thôi. chúc thành công nhé!

8. lamnhathuy

Thích đã nhận:
    27
    tin buồn.gia đình chúng tôi vô cùng thương tiếc báo tin em xù lông đã ra đi,em còn lại vẫn ok nhưng nhát quá.hy vọng mong manh.

9. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Cách chọn chim Khuyên trống,mái không dễ tý nào.Ngay cả cao thủ đôi khi cũng còn nhầm,lên mình cũng xin góp thêm vài cách chọn.Nhưng cũng chỉ mang tính tham khảo,không phải chính xác tuyệt đối để thêm những phương án cho mọi người tham khảo.Nếu thấy phù hợp thì hãy áp dụng để lựa được những con chim trống để chăm sóc.Thứ nhất khi ra chợ chọc Khuyên thì để ý xem con nào bậu cao nhất,chỉ đỗ 1 mình,k cho con nào đỗ cạnh.Thứ hai là xem những con nào đầu to,cổ dài,hay đuổi đánh những con khác.còn khi bắt được ra ngoài để xem thì xem lông cổ,hậu môn,màu vàng sậm.Vùng lông màu vàng dưới hậu môn có hình tam giác,diện tích rộng hết từ bụng xuống phao câu,kéo dài ra hai bên.Trên đây là vài cách chọn ở chợ,còn chim bẫy được,đến nhà mua thì có thời gian,điều kiện để áp dụng những cách khác(thổi tu,nghe hót gọi,nghe hót chuyện....v..v..v)Muốn có được phương án để chọn cho chính xác,mọi người càng tham khảo nhiều cách thì khả năng thành công sẽ cao hơn.Xin chúc ae vui vẻ và có quyết định chính xác mỗi khi chọn Khuyên nhé!

10. HOA KEP

HOA KEP Member

Thích đã nhận:
    6
    Hì hì.Thật là đa dạng những cách chọn chim phải ko các bác.em mới chơi khuyên nên cũng đươc một số ae trong hội chỉ dạy là.Khi mua chim,ngoài việc nhìn chim nhanh nhẹn.lông,đầu,mắt.tu,phao.Khi đem về nhà cho ăn uống đầy đủ và treo ơ chỗ yên tĩnh và để ý nghe xem em nào mà hót chuyện thì chắc chắn em đó là trống rồi.chúc các bác may mắn và thành công nhé.

11. DÂN KO CHUYÊN

DÂN KO CHUYÊN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Đây là ảnh em sưu tầm của bên diễn đàn arowana. Nó khá tổng quan nên post lên cho mọi người tham khảo [​IMG]