Trùn Chỉ Vấn Đề Về Nước

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi KiepSau, 20/12/07.

1. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình không hiểuiều về trùng chỉ,nhưng trùng chỉ thì rất đục nước,mình củng đả thử làm trùng chỉ đông lạnh và có vẻ thấy rất ít đục nước,nhưng khi cho ăn thì không tốt không bổ cho cá,vậy các anh trong room có cắchxử lí nào cho trùng chỉ không đục nước nửa không và trùng được sống lâu không die sớm,mình thấy cho cá ăn trùng chỉ rất tốt,nhưng phải 3 4 ngày thay nước 1 lần thì quá cưc đi.

2. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Để việc thay nước khỏi cực

Bạn ơi thú chơi nào cũng có cái giá của nó. Muốn cá khỏe thì cần trùn. Nhưng nếu bạn ngại thay cả bể nước thì tham khảo "Cách vệ sinh bể cá đơn giản" trên diễn đàn hôm qua .
    Mong bạn cho cá ăn trùn mà vẫn khỏe ,không còn sợ việc thay nước nữa=P~

3. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên dùng cái lưới đựng thức ăn = nhựa ngoài tiệm cá thường bán rồi bỏ trùn chỉ vào trong đó cho cá ăn, nếu thấy cá đã ăn đủ thì vớt ra, nếu bạn mún để trùng chỉ đc lâu thì bạn dùng 1 ít nước trong hồ cá đỏ vào cái thau nhỏ hoặc vật gì đó rồi sục ỗi ở chế độ nhẹ, chúc bạn may mắn nhá :D

4. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Làm sao mà anh biết là không tốt và không bổ cho cá , cá nói thế với anh à ?

Vậy thì anh bắt cá ra ngoài cho nó ăn xong rồi bắt cá vào trở lại !:D

5. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    đồ ăn đông lạnh với đồ ăn tươi thì người khắch họ chọn cái nào hả bạn ??
    còn về việt bắc cá ra ngoài cho ăn,bạn có thấy là làm cho cá sợ và yếu đi không,dân nuôi cá tránh nhiều về việt bắc cá ra ngoài sẻ làm tổn thương nhiều đến cá và cá bị phỏng vì nhiệu độ.Với lại mình nuôi số lượng nhiều làm vậy rất cực.Cắch của bạn không hay cho lắm

6. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Tây với Mỹ ăn toàn đồ hộp với đông lạnh sao họ to và mập thế ? Dân ta ăm đồ tươi nhiều sao cứ ...:sick:

Vậy thì chọn cách thay nước đều đặn vài ngày một lần , đừng than mệt nữa nhe , thanh niên trai tráng mà !:laughing:

7. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Theo em anh Kiépau ko nên dông lạnh,như vậy còn cực hơn là để nó tươi ,vì trùn hết đi ,bác cho ăn fải canh vừa đủ thức ăn ,nếu dư---> trùn thối rửa----> sình bụng ,tốt nhất là bác mua cái ống nước to to 1 chút ,hút cho lẹ và cần có 1 cái hồ chứa nước sẵn ,cứ việc thay nước vào là okie man ah.mua máy đẩy lìe tech loai Ap3500 hay sao đó giá 110k vừa bơm nước vô hồ chứa rồi bơm vào bể là xong ngay .Chứ chơi cá mà ko thay nước thì cũng ko tốt chút nào
    Thân Chào

8. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    Mình không hiểu sao bạn lấy châu á so với châu âu,trong khi đó khí hậu thời tiết mà đòi đem ra so,người ta thích đồ tươi sóng ai đời so sánh đồ đông lạnh đồ hộp,bảo quản là mất chất hết,tui đả nuôi cá cho ăn trùn huyết đông lạnh,và trùn chỉ thì trùn chỉ khi cho ăn cá lên màu phát triển nhanh,còn về thay nước nhiều đó chính là cái tui cần anh em giúp đỏ trong đây,chứ không phải cái mà tranh cải đồ khô đồ tươi nha bạn,

9. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    Tại vì bạn biết nhiều hồ chứ cỏ phải ít đâu,nước thì phải xử lí nửa,loạn hoạn chết nửa,cá mấy trăm ngàn chứ rẻ gì,mình xài nước giếng với lại nuôi mấy con cá vàng dể ngủm nửa,cá vàng mình mua toàn 50 60 chục 1 con mà gần 20 con bới vậy hơi ớn

10. amtham

amtham Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn KiepSau có bài viết phổ biến kinh nghiệm về xử lý nước rồi sao còn băng khoăn về nước nữa , không ổn à ?

11. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    đó là ổn về xủ lí nước thôi,còn về đục nước kìa -_-''

12. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bạn có thể chế biến 1 dụng cụ để phân phát trùn chỉ
    Thí dụ :

13. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Thêm một điều nữa :
    Mời bạn mua thêm cái lọc ủng hộ quỹ từ thiện vừa làm nghĩa cử vừa được bể trong nước sạch như ý !:)
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=37757

14. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    mình đả có cái khây này rồi bạn ơi,củng không ăn thua

15. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    mình đả tự làm 1 mình được cái lọc này từ rất lâu...........................

16. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Vậy lý do lớn nhất mà bạn cần giải quyết là : tính toán lại mật độ cá trong một bể , tính toán lại vật liệu bên trong lọc , tính toán lại lịch trình cho ăn và số lượng thức ăn ...!
    Lý do nước đục không phải chỉ ở chổ trùng đông lạnh hay trùng tươi sống ! Tôi nuôi rất nhiều cá trong một bể , cũng cho ăn trùng tươi và cả trùng đông lạnh nhưng chưa bao giờ ca thán về chuyện nước đục cả trừ trường hợp cá không khỏe mạnh !

17. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    hồ 1m2 của tui 16 con ran chu cỏ 2 ngón tay trong 1 hồ,bác nói bác nuôi rất nhiều cá trong 1 hồ vậy cho hỏi là bao nhiêu,tui không ca cẩm gì hết chi muốn hỏi làm cắch nào giảm thay nước và nước vẩn trong giảm bỏ số lần thay nước,tui cho ăn 2 ngày mổi lần ăn không hết tui điều vớt ra,vậy cho hỏi bác làm thế nào mà hay vậy,hồ 1m2 tui nuôi 16 con lọc hệ thống hovaten gần cả chục lớp bông lọc chỉ trong 4 5 ngày là nước đục,bác làm sao hay vậy chỉ với,

18. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Mời ông bạn đọc cái hệ thống thống lọc này cũng hữu ích nè :
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926
    Xử dụng hệ thống lọc HOVATEN mà có tới chục lớp bông lọc thì coi chừng tác dụng ngược là phải thôi !

19. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    tác dụng ngược ý bác là sao,tui thì cho 1 đầu vào nằm trước hồ và đầu ra nằm cuối hồ ,ý bác nói để gần nước sẻ lưu thông theo kiểu 1 chổ và không di chuyển phải không.Vậy thì bác lầm to rồi nhé.Và lọc của tui định kì 2 tuần rửa 1 lần và bổ sung men vi sinh,.Và lọc của tui lọc rất kín và nước vẫn lên rất điều,vì khi lọc hovanten bơm suốn với áp lực nước rất lớn,nên không bị nghẹt.Bác còn gì để nói nửa thì nói ra luôn đi,tui cần trao đổi thông tin với bác

Last edited: 15/1/08
  20. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn nước sạch và ko bị đục tại sao ko mua máy lọc ngoài loại tốt +vật liệu tốt và thiết kế lọc đáy như của a DN đi khi bạn đã nuôi 16 con cá vàng?Máy lọc mà bỏ cả chục lớp bông chắc gì đã sạch????
    Nhà mình nuôi 20 con cá vàng trong hồ 80 nè mà nước cũng có đục lắm đâu trừ khi quấy nước ở dưới đáy lên hoặc ai đó vô tình tắt máy lọc.