Trùn chỉ!?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi LINHVO, 13/8/07.

1. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các sư huyynh đệ! Trong danh sách thức ăn ưu thích của Lahán có trùn chỉ phải không các bác. Không biết có phải không nhưng hôm rồi em có tậu 3 Nữ Hoàng Kim Cương ở một cửa hàng danh tiếng tại TP Châu chữ đầu rất đẹp nhưng về được một tuần "có 3 ngày cho ăn trùn chỉ" thì không thấu chấu đâu hết trắng nhách à, chữ cũng mờ luôn không biết có phải là cho ăn trùn chỉ không? xin các bác góp ý kinh nghiệm. Xin cám ơn.

2. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì trước h` ko cho cá ăn trùn chĩ. Chỉ cho ăn tép lột với thức ăn khô thôi !!!

3. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cho cá ăn trùn chỉ cũng làm mờ châu mờ chữ nhưng trường hợp của bạn chắc là do cá mới mua về còn nhát chưa quen lên màu sắc nhạt đi thôi, cho cá ăn thức ăn khô với tép thôi mấy hôm cá hết nhát quen với môi trường mới chắc sẽ ổn.

4. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn cho cá ăn trùng huyết + tép + thức ăn khô thì cá lên màu rất tốt.

5. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em nghỉ thì Trùn chỉ hay Trùn Huyết đông lạnh thì kô nên cho La Hán ăn nó sẽ làm cho cá mắt dần châu và chữ (kinh nghiệm đầu tay của em), khi nó mắt châu - chữ em buồn muốn ... khóc luôn đấy, nhưng may là em kịp thời bỗ sung thức ăn khô (JBL) và ngưng kô cho ăn trùn chỉ - trùn huyết thế là cá em lại có phong độ lại. Chút ý kiến đóng góp.

6. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cho ăn trùng huyết đông lạnh thì thấy cá châu chữ rất sáng ( 10 con thì 7 con lên rất đẹp ), mình chỉ nghe nói ăn trùng chỉ mất châu thôi chứ chưa nghe nói ăn trùng huyết cá bị mất châu

7. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho cá ăn trùn chỉ là cá mất châu đó bác!Bác có thấy mấy cái tiệm cá lớn như:pBD,PHLH,TBLH...đâu còn cho cá bột ăn trùn chỉ nữa đâu,nếu có cho thì cho rất ít.Bây giờ người ta cho ăn loăng quoăng không hà,vừa ko hôi lai tiện lợi,dễ kiếm và đương nhiên rất nhiều chất dinh dưỡng...

8. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình lại nghĩ theo kn thực tế của mình trùn chỉ làm cá mất châu thì mình chưa rõ vì chưa thử lần nào nhưng trùn huyết mất châu thì hoàn toàn ko có khả năng đó xảy ra,vì mình đây theo quan sát thì ngày nào cũng hco con Kamalau của mình 2 viên trùn huyết đông lạnh làm bữa(vì mình lười mua tép lắm),sau thời gian dài cho ăn mình thấy ko những châu ko rớt miếng nào mà còn chạy lên bu kín đầu rùi,giờ thì em nó có 1` bộ giáp khá good nên mình hoàn toàn tin tưởng trùn huyết và khuyến cáo những bạn cho ăn trùng huyết vì tình cảnh eo hẹp thì cứ cho ăn típ đừng sợ nhé ;)

9. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các huynh! ăn trùn chỉ mất màu thiệt đó sau khi cho ăn khoảng 3 ngày thì em thấy mất châu, 3 chú Queen Diamond trắng nhách à. sợ quá em chuyển qua cho ăn tép và cá lóc con.Sau mấy hôm tụi nó đỡ rồi. cám ơn các bác.

10. tripleh

tripleh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho ăn trùn chỉ hèn gì ko mất châu cũng uổn, cho ăn tép đi....................

11. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình cá ăn trùn chỉ rất tốt ,sợ cá của bạn chưa quen môi trường mới nên như vậy ,cho ăn tép vẩn tốt lắm bạn ạ ,chúc vui

12. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy các bác có chắc là ăn trùng huyết là ko bị rớt châu ko? Nghe các bác nói rớt châu ghê quá mà không biết có đúng ko nữa? huhuhuhu

13. bin_dl

bin_dl Guest

đúng đóa cho cá xơi trùn chỉ chỉ có nước là rớt châu

14. bachvu8850

bachvu8850 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kn thì đừng cho ăn trùn chỉ, vừa rớt châu, nước cũng mau dơ nữa
    còn trùn vĩ đông lạnh thì ko có gì cả, trong đó có huyết sắc tố đỏ, giúp ít cho cá lắm.

15. tucqua01

tucqua01 Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là cho ăn trùng đông lạnh tốt phải ko mấy anh!
    Mấy ngày nay chẳng dám cho cá ăn vì sợ mất châu! :(

16. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thực tế thì là do em đi làm cả ngày nên mới cho ăn trùn chỉ, sáng bỏ vào "rổ" chiều đi làm về lấy ra tối cho ăn mồi khác, vì cà ngày sợ tụi nó đói. mà bây giờ như thế thì thật là khó. Các huynh cho ý kiến phải cho ăn gì? hay phải xử lý ntn đi! cảm ơn các huyn đã quan tâm góp ý.

17. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái vụ mất châu khi ăn trùn huyết thì chỉ có cá bột thui các bác ui.
    cá trên 3 tháng tuổi thì ăn trùn huyết ko sợ mất châu.
    tui cho cá ăn mấy tháng rồi mà có thấy mất cái gì đâu