Trùn Đất Trị Bệnh Cu Gáy

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi cu Gáy, 18/3/13.

1. cu Gáy

cu Gáy Guest

Trùn đất(giun) khoảng 100gr băm nhuyễn, húng cây 3 cây, ớt hiểm chín 10 trái băm nhuyễn, bột sò 2 muỗng cafe,nước mắm ngon 2 muỗng canh tát cả trộn điều phơi dẻo đem ra vò viên nhỏ vừa miệng cu ăn sau đó phơi thật khô để dành cho cu gáy ăn từ từ
    với bài thuốc này chữa được nhiều bệnh cho chim gáy nhất là những em gáy bị suy do bênh lâu ngày mới khỏi,bệnh đẹn,bệnh mùa mưa.v.v. làm chim mau xung sức lại hồi phục nhanh

2. Ech

Ech Guest

anh ơi cho em hỏi húng là cây gì vậy với lại trùng đất mình đào ở dười đất lên là được hay là phải mua trùng ngoài tiệm thân

3. cu Gáy

cu Gáy Guest

Chào Ech húng cây là loại rau dùng để ăn sống nó giống như cây rau quế vậy nhưng thân nó màu xanh trong khi đó thân quế màu tím trùn đất có thể đào dưới đất lên là được rồi có thể sử dụng trùn nước hay trùn hổ cũng được húng cây bạn ra chợ mua là có rồi. Bạn Ech quê ở Mỹ Tho Tiền Giang phải không? Mình cũng ở Phú Kiết Chợ Gạo Tiền Giang

4. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Chú Phương ra nơi trồng rau, hỏi người ta rau húng là cây nào? người ta chỉ liền, diễn tả ở đây hơi bị khó.
    -Rau húng đó là húng lủi nhé, (ra nơi bán rau nói thế) người ta bán.
    -Con mới mang về em cho thêm thứ này vào thực đơn đi.
    -Trùn thì em đào bắt trùn quắn trong cát ướt, nó ị ra phân tròn tròn như lúa hạt tiêu ấy.

Hai viet thích bài này.
  5. cu Gáy

cu Gáy Guest

Anh hoangngantg ơi đây nói là nói tới rau húng cây chứ không phải húng lủi hai thứ này khác nhau hoàn toàn(rau thường dùng trong rau ăn bún riêu bún bò)

6. Ech

Ech Guest

em tên phương em ở cái bè đó.em cũng nghe chợ gạo rồi mà chưa xuống đó bao giờ.ah mình thay bột vỏ sò bằng vỏ hột gà được không anh.nếu như a nói thì cây húng có phải là mình đi mua rau thơm người ta dưa cho mình trong đó có cây hùng phải không a

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:33 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:31 AM ----------

hehe em đang chuẩn bị xong hết nguyên liệu rồi mà mãi cây húng là gì em mù tịt.chim anh có ăn hạt mằn ri(khổ qua đất) không bữa nào em đi khảo sát địa hình xung quanh gom về 1 mớ nè

7. cu Gáy

cu Gáy Guest

Nếu không có bột sò bạn thay bằng mảnh vỡ của chén kiểu càng tốt hơn,mảnh vở chén kiểu bạn lấy kiềm bấm cho nó nhuyễn như cát rồi trộn vào nguyên liệu là được. , húng cây bạn cứ ra chợ mua là có thôi. Phương có biết dây tằm phỏng không nó có lá tròn tròn nhỏ nếu có bạn cho thêm một ít lá này vào nguyên liệu nửa càng hay. Hạt mằn ri cũng thỉnh thoảng cho những em mồi đất già ăn với mấy con bồi mới lên lồng rất tốt

8. Ech

Ech Guest

em nghe day tơ hồng chứ cái này em chưa nghe.em cũng hái được một ít cây mằn ri đang phơi.tính bổ sung thêm cho con bổi ở nhà vì lông lá nó te tua hít với lại đang phục hồi những cọng lông đui đang ra vẫn còn lông búp anh áh

9. thinhkocom

thinhkocom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Húng có 2 loại Ech ah!Một là húng Hà Nội(húng dũi hay húng đất theo cách gọi của người miền Bắc) hai là húng chó(ăn với thịt chó....hehe) loại này cây cao khoảng nửa metter.Nói như vậy có nghĩa là loại dùng cho cu gáy là loại húng thấp dùng để ăn phở, bún bò....cu gáy ăn rất tốt.!Thân

10. Ech

Ech Guest

dạ cám ơn anh thinhkocom em vừa phát hiện ra nó rồi em ăn nó hằng ngày mà chỉ biết kêu là rau thơm thôi hehe có cây húng ăn với thịt chó nữa hả anh hehe em chỉ ăn với lá thú địch không ah hjhj