Trứng cá dĩa bị hư hết

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi ducfish, 12/1/07.

1. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào mọi người. Hôm trước cặp cá beo rắn nhà mình đẻ,một ngày sau 50% trứng có màu trắng đục,50% màu đỏ nâu.Vài giờ sau thì toàn bộ đều màu trắng và có lông phủ bên ngoài, và cặp cá này ko thèm ăn trứng bị hư ( có lẽ ăn ngán rồi).Tình trạng như sau:
    1.Khi đẻ tắt lọc,tắt oxi
    2.pH hố cá đẻ =6
    3.Thay nước mỗi ngày 10% có pH= nước củ.
    4.Đẻ đc 3-4 lần rồi.mấy lần trước ăn hết,lần này ko ăn nữa.
    5.Thử cho vào con trống khác nhưng chúng nó cứ cắn nhau hoài,ko thèm đẻ.Cho con trống củ vào thì ngày mai đẻ liền.
    Xin AE chỉ dúm cách khắc phục với, nhịn tụi nó muốn hết nổi rồi.Cám ơn nhiều!:crying: :crying: :crying:

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Như vậy là cá trống của anh chưa tốt ~X( ~X(
    Môi trường nước bị nhiễm nấm, lúc trc em có bị nhưng tự nhiên nó hết nên em cũng chẳng biết nguyên nhân :D :D :D
    Nhà em để cả 2 tuần vẫn chưa thay, chỉ cho chạy lọc 24/23. Mà hình như nc hơi đục mới đc, nc sạch quá thì tụi nó lại ko khoái :laughing:
    Nếu muốn ép duyên cho tụi nhỏ thì a phải cho ra hồ tập thể để tụi nhỏ làm quen mấy ngày, a thả vô như vậy thì con trống cắn con mái tơi tả lun đó.
    Anh cứ hú em qua là đảm bảo ko phải nhịn tụi nó nữa :D :D :D

3. lyphu

lyphu New Member

Thích đã nhận:
    0
    khi cá đẻ vừa xong, hạ độ ph xuống còn 5.5. qua đêm đầu tiên bạn thừ rào lưới lại , đến khi cá con bung ổ, nâng độ ph lên đến khi nào thấy cá con của bạn bơi khỏe thì thôi. CHÚC BẠN ĐƯỢC BẦY CÁ CON NHƯ Ý.

4. ducfish

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn haohao & lyphu nhiều.Chắc phải đợi thằng cá trống già thêm vài tháng nửa mới đc hả trời????????

5. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi đó, cá trống già cũng chưa đủ đâu, cá của mình đẻ ra đậu 90%, nhưng cá con yếu, ko thể đeo bám bố mẹ nên cũng chết sạch. Như vậy quan trọng là cá con nở ra phải khỏe mạnh, lanh lẹ. Sau bao lần cá con chết, bây giờ mình đã có 1 bầy 25 em, tuy ít nhưng cũng an ủi, mong rằng lần sau chúng sẽ tăng dần số lượng. Ráng đợi đi nhé!

6. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ráng chờ thêm vài lần nửa đi ducfish là sẽ ok thôi

7. cáhàmã

cáhàmã Member

Thích đã nhận:
    0
    thanh vien moi nhat day

chao ban!!
    Minh la thanh vien moi, thay ban ban khoan ve viec ca dia de ma khong giu duoc trung, truoc day minh cung nhu ban thoi, nhung bay gio da tot hon nhieu roi. rat tiec la khong co may anh de dua minh cac chu ca cua minh cho anh em coi (thoi hen lan sau nhe).
    Ve ca dia cua ban an trung hoai cung co nhieu nguyen nhan, co the tom tat nhu sau:
    1. Cá còn tơ nên việc đẻ trừng không đạt thì cũng không có gì lo lắng.
    2. Cá` trồng còn tơ nên việc thụ tinh chưa đạt, nên ngăn chúng ra (nhớ để cho chúng nhìn thấy nhau nhé) trong khoảng 10 ngày và chăm sóc cho chúng ăn ròng ròng.
    3. thông thường cá tơ đẻ bạn phải bỏ vài đợt trứng (4-5 lần) thì sau đó sẽ ok thoi.
    Hẹn cá`c bạn lần sau mình sẽ pót hình cá của mình nhé (100 chú mal đỏ, 20 cặp cá bông xanh đẻ hoàn hảo, 1 cặp bồ câu (đang sưu tầm thêm), một cặp tuyết vàng cao sản(đẻ khá tốt - khoảng trên dưới 200 cá bột cho mộ kỳ sinh sản) )
    Chúc thành công.

8. ducfish

Thích đã nhận:
    7
    @cáhàmã: cám ơn ý kiến của bạn. Do thiếu kinh nghiệm và ko có thời gian theo dõi(tụi nó toàn đẻ vào giờ hành chính ko hà) nên bầy giờ xác định 2 con đó là mái 100%(ko hiều sao vẫn đẻ hoài).Bây giờ đang kiếm 2 con trống cho 2 chị cá đó.
    Có dịp bạn cố gắng post hình cho AE học hỏi nhé.Thân chào!