Trứng cá không nở!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Philip, 14/4/06.

1. Philip

Philip New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn!
    Mình là thành viên mới. Mong các bạn giúp đỡ thêm nhiều! Cảm ơn các bạn!

Từ đầu tháng Tư đến nay cả 3 cặp cá dĩa của mình đẻ liên tục (7-8 ổ trứng rồi, trung bình là 1 tuần lễ 1 lần đẻ)nhưng chưa nở được một chú cá con nào! Xin các bạn chỉ giúp mình phải làm sao?
    Cả 3 cặp cá của mình đều là cá tơ mới lớn, chúng đẻ lần đầu, hoặc là chúng ăn hết trứng(mình có dùng lưới bao lại), hoặc là ổ trứng xù lông lên(có lẻ do bị hư sau 2-3 ngày) sau đó chúng ăn hết trứng. Mình có những nghi vấn sau đây, mong các bạn chỉ thêm:
    1/ Do nước không tốt?
    2/ Cá còn non?
    3/ Cả 3 cặp đều là do cá trống không biết thụ tinh.
    4/ Trứng mới đẻ ra màu vàng sậm, tròn đều. Nếu sau đó chuyển sang màu trắng đục(sau 2-3 ngày) thì có phải là bị hư không?
    ~X( ~X( ~X(

2. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo như bạn mô tả và suy luận thì đều đúng.
    - Cá tơ phải sau vài lần đẻ thì mới đậu.
    - Nước là yếu tố quan trọng nhất để trứng đậu, PH nên duy tri dưới 6,5
    - Nhịp sinh học của cặp cá đẻ phải trùng hợp với nhau -> trứng mới đậu
    Bạn nên kiện trì 1 time nữa
    chúc bạn thành công

3. Philip

Philip New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn ban Tiencao đã chỉ dẫn. Mình cố gắng kiên trì thêm một thời gian nữa coi.

4. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    Quên hỏi bạn Philip điều này:
    - Khi cá đẻ, bạn chăm sóc cá thế nào? thức ăn? Nước? Ánh sáng? Nhiệt độ?

5. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Xin hỏi bạn Tiencao, làm sao biết được nhịp sinh học của chúng có tương đồng với nhau không?

6. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Khi nào nó ôm quấn lấy nhau tức là nó chịu, còn nếu nó đánh nhau tức là không chịu, lúc này vớt ra rồi ta đi kiếm cho nó bà vơ/ông chồng khác, chứ còn gì nữa. Còn nếu không thì ráng học ngôn ngữ của cá rồi hỏi nó.!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Cái gì chứ chuyện cá đẻ rồi hư là chuyện bình thường, quá sức bình thường. Cá bố mẹ non quá cũng không nở, môi trường sống không phù hợp cũng không nở, cá già quá cũng không nở, thập chí nhìn mặt thằng chủ đang sướng thấy ghét cũng ăn mất trứng hay con. con người chỉ có thể hỗ trợ nó, tạo điều kiện thuận lợi cho nó đẻ thôi chứ không thể thay nó được, không tin bạn cứ vào bể thử xem????????????????. Tuy nhiên cần lưu ý, lúc cá bắt đầu đẻ cần tắt máy lọc, và coi nước nếu nước dơ quá thì trứng dễ bị nấm trắng.

Chúc bạn lần sau, sau, sau nữa thành công, còn nếu không thành công thì lên chùa cúng phật thử xem, adidaphat
    mình cần 1 năm trời thử nghiệm mới có được đàn cá bột đầu tiên - và đến nay vẫn còn những cặp lớn tổ chảng mà vẫn nhất quyết không bắt cặp chứ đừng nói là đẻ, nuôi cái lũ này đúng là điên cái đầu bên trái, nhức cái đầu bên phải, lùng bùng cái đầu......

Last edited: 24/4/06
  7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá trống thụ tinh tốt là khi cá mái đẻ, cá trống phải lướt lên những trứng vừa đẻ theo chiều thằng đứng. Tuy nhiên ko phải thấy cá trống thụ tinh là trứng sẽ đậu, nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố và phải hiểu được tính ý của từng cặp cá, điều này khi nuôi lâu sẽ có kinh nghiệm. Nói chung, cho cá dĩa đẻ và đậu thành con còn khó hơn là cho vợ đẻ nữ đó.

8. Philip

Philip New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trả lời bạn Tiencao

May bua nay minh ban qua nen chua tra loi ban Tiencao duoc. Mong ban thong cam!

Mỗi ngày mình thay 50% nước. Độ pH mình cố gắng duy trì từ 6,5-7,5. Mỗi ngày mình cho cá ăn tim bò xay nhuyễn có trộn với một ít bột và tỏi. Xen giữa là mình cho chúng ăn thêm trùn chỉ nữa. Nhiệt độ nước thường xuyên là 30 oC. Trong hồ cá mình để máy lọc thường xuyên(tất nhiên khi cá đẻ là mình tắt máy lọc). Về ánh sáng thì ngoài ánh sáng tự nhiên(mình làm tôn sáng và lổ thông gió trong nhà, nơi đặt hồ cá) thì mình có thử để đèn neon suốt đêm lúc chúng đang ấp trứng để thử nghiệm nhưng cũng không thành công.
    Mỗi tuần mấy cặp cá của mình vẫn đẻ đều đặn nhưng chưa nở được một con cá con nào hết! Buồn và tiếc quá! Theo mình biết thì trong mấy ngày ấp trứng cá cha mẹ thường đánh nhau để dành quyền ấp trứng nuôi con, con nào mạnh hơn sẽ dành được quyền ưu tiên này. Cho nên để chúng nuôi con đủ cặp thì cá cha mẹ phải tương xứng nhau về kích thước, độ tuổi. Mình cũng đã thử xáo trộn chúng với nhau nhưng không ăn thua. Nếu con trống và con mái không hợp nhau thì chúng sẽ khó đẻ trở lại lắm.
    Bạn biết rồi đó, tâm trạng của người nuôi cá Dĩa đẻ mà không thành công sẽ khó chịu như thế nào, phải không bạn?[-( [-( [-(

Mong bạn giúp mình thêm ý kiến bằng vào kinh nghiệm của mình! Cảm ơn bạn!

9. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    - Cá đẻ mà thay 50% nước/ngày là quá nhiều, bạn giảm còn 10 % đi.
    - Thức ăn cho cá đẻ nên cho ăn cá lóc con, thịt bò, trùn chỉ mau dơ nước lắm.
    - Nhiệt độ duy trì 28 thôi.
    - ánh sáng tự nhiện, buổi tối nên tắt đèn. Khi cá đã để thì để bóng đèn nhỏ vào ban đêm.
    Việc xáo trộn cũng cần thiết đối với cặp cá không chăm sóc con

10. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiệt độ hồ cá đĩa đẻ của mình lúc nào cũng 32 độ, mình đã thay nước mới nhưng cũng chỉ giảm được nửa độ. Nếu bác TC nói 28 độ thì đúng rồi, nhưng mình phải làm sao đây ?
    Trong phòng ngủ có máy điều hòa, nhưng mà đưa cá vào...chắc bà xã cho ngủ với quá...
    Chả nhẽ cứ phải lấy đá trong tủ lạnh cho vào để điều hòa nhiệt độ....chết mất, chết mất...
    Bác nào có cao kiến chỉ mình với ! ~X( ~X( ~X( .Cảm ơn trước nhé ! Thân.

11. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Cơ mờ cái con mái bồ câu của em nó lẳng lơ quá. Đến nay nó đã bắt cặp đến 3 lần với 3 anh khác nhau. Đã bắt riêng sau 3 lần quần thảo dữ dội, vậy mà đến nay vẫn chưa có gì xảy ra. Có lẽ phải cho nó đi bệnh viện phụ sản khám quá!

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nếu có trứng rồi mà không chịu nở thì tiếc quá, các bác thử xem qua những điểm sau có gì sai nhé.
    -Cá không có kinh nghiệm
    -Trong thời gian thụ tinh, nước trong hồ chảy mạnh làm tinh trùng cá đực bị cuốn đi
    -Trứng bị nấm do nước không sạch, cũng bị cá bố mẹ nhặt ra ăn
    -Cá cảm thấy không an toàn- tiếng động, bóng người..v.v cũng sẽ ăn mất trứng
    -Quan trọng nhất là chỉ số nước, ảnh hưởng đến trứng rất lớn
    Khi cá quấn lấy nhau, đổi mầu và rung người là dấu hiệu sẽ đẻ, trứng ban đầu có mầu hơi đỏ, sau đó chuyển qua mầu sậm. Chăm sóc nước kỹ càng.

13. nth

nth Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình có 1 cặp cá đẻ hoài vẫn không chịu nở rồi ăn mất trứng, con mái sau khi đẻ xong thì con trống có cọ sát vào trứng cho thụ tinh, nhưng khi thấy động là ăn hết.
    Thấy ngoài tiệm bán cá có 1 cặp đẻ và nuôi được con giữa chốn đông người, họ để hồ nước rất dơ, không thay nước, lúc đẻ không có lọc nước và Ôxy, khi nở có thì ống Ôxy có gắn miếng xốp tròn vừa hút chất cặn, vừa giảm sụt khí nhiều.
    Không biết hồ nuôi 1 cặp cá đẻ tắt hết lọc khí, lọc nước nhiều ngày cá có bị ảnh hưởng gì không ?

14. Trunchiiii

Trunchiiii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trứng của các loại cá loài cichlich thuờng bi nấm tấn công.Bạn thử cho vào 1 it Xanh metylene có tác dụng diệt nấm. Luợng vừa đủ lam nứoc chuyển sang mau xanh nhạt ( lưu ý đừng để thành xanh đậm sẽ chết cá) coi trứng có nở ko.Chất này mình thuờng dùng cho trứng cá ông tiên,heo PC nhưng chua thử cho cá dĩa.

15. Trunchiiii

Trunchiiii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :D :D :D :D :D CÓ kết quả báo cho mình nha,bye:D :D :D :D :D :D :D