Trứng cá màu trắng sữa

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi minhman2484, 24/11/06.

1. minhman2484

minhman2484 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Mình ép con PLT với con rồng đỏ. Lúc đầu đẻ trứng màu vàng có rất ít trứng màu trắng. 3 ngày sau trứng toàn màu trắng đục. Vậy cho hỏi có phải trứng bị hư hết rồi không. Nếu lần sau ép thì làm như thế nào, nhưng con trống của mình không ăn trứng.

2. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Trứng có màu trắng đục là chắc chắn bị hư rồi, hơn nữa sau 72 giờ kể từ khi cá đẻ mà trứng không nở thì chắc chắn đã bị hư. Có 2 nguyên nhân cơ bản:
    Thứ nhất: Cá Trống không phun tinh khi cá mái đẻ. Nếu quan sát bạn sẽ thấy sau khi cá mái đẻ 1 đợt khoảng 5 - 10 trứng, nó sẽ bơi ra khỏi giá thể rồi cá trống bơi vào để thụ tinh còn nếu như cá mái đẻ mà anh trống cứ ngẩn tò te bơi vòng vòng ở ngoài thì coi như ...
    Thứ 2: Do môi trường nước hồ ấp không được xử lý, trứng bị nấm hư hết không nở được.

3. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    nghe bác cv phân tích mà mình mới có thêm kinh nghiêm,hèn gì hồi đó ,minh cho
    cá ép ,toàn bị đục hết ,cám ơn bac nhìu,,,

4. minhman2484

minhman2484 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Cá mái đẻ xong thì cá trống có vào phun tinh trùng vào trứng

Trước khi cá mái đẻ khoảng 4 ngày mình có thay nước hồ, khi thay xong mình cho khoảng 10 giọt thuốc trị nấm màu xanh và khoảng 3 nắm tay muối. Khi cá mái đẻ thì nước hơi bị đục, như vậy môi trường nước khi ép cá của mình có vấn đề gì không.

5. Lahan đẹp

Lahan đẹp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ới theo mình thì bạn nên pm cho những người có kinh nghiệm về ép cá đẻ sẽ rõ.mỗi người 1 ý thì khó mà rút dc kinh nghiệm lắm...có thể 1 số trường hợp áp dụng cho khu vực này thì dc nhưng sẽ có 1 số trường hợp không thích hợp với khu vực kia cho nên theo mình thấy cứ hõi trực tiếp những người có kinh nghiệm sẽ rõ.mình thấy nhìu vấn đề đưa lên diễn đàn nhưng thật sự chưa dc sự hồi đáp có chất lượng vì còn nhìu điều chưa dc nói thẳng trong đây....chúc bạn sẽ thành công

6. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trứng đục là hư rồi bạn ơi ,có thể là do con trống còn tơ bạn phải chở thồi