Trùng chỉ trong phân nền

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi allibaba, 12/2/06.

1. allibaba

allibaba New Member

Thích đã nhận:
    3
    chào các bro,
    bể của mình trước đây nuôi cá, chỉ rải sỏi nhỏ. Một vài lần có cho cá ăn trùn chỉ. Khi chuyển qua hồ thủy sinh, do lười mình để luôn lớp sỏi đó và phủ phân nền lên. Bây giờ thì trời ơi. nó cứ đùn phân lên khỏi lớp sỏi ở một vài nơi. Hút cở nào cũng không hết. Thêm mấy anh cá mèo càn quét. Bụi nhỏ li ti mù cả bể.

Hồi chiều, tại buổi OFF 2006, mình có hỏi anh Codai. Anh Codai khuyên nhổ hết cây lên, phủ nylon và bơm CO2 mạnh vào một thời gian cho trùn chết.
    Heosua thì hiến kế là mua thuốc diệt ốc ở CQ bỏ vào.
    Các bạn đã gặp trường hợp này chưa và có cách xử lý nào hay không? cho mình thỉnh giáo.

Đa tạ, đa tạ.

Last edited: 12/2/06
  2. hangxom

hangxom New Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cũng đã từng bị như anh nhưng là do khi cho cá ăn thì em để một rổ đầy trùn, khi lũ cá ăn no chán không ăn nữa thì em lấy ra để vào hồ nuôi trùn, nhưng rồi một hôm em để quên ngủ đến sáng thì không thấy con trùn nào cả, giựt mình nghĩ nếu lũ cá ăn thì sao mà hết được vì toàn cá bảy màu và cá dĩa, neon không thôi. Nhìn lại thì hỡi ôi mặt hồ đầy bọt (mà hồ này không dùng Co2 hay O2 gì ráo hoặc hay là có em nào chết) thì làm sao có bọt được ? Rốt cuộc thì nhìn xuống đáy sỏi thì đầy đầu trùn nhấp nhô, thế là em mua 2000đ/ 1 bịch tép lớn thả vào thì ngày hôm sau không còn 1 em trùn nào cả.

Hồi sáng nghe anh nói mà cứ nghĩ là do tưởng anh nhìn nhầm con gì chứ không phải trùn. Bây chừ đọc lại thì thấy anh nêu rõ quá rồi thì thử cách này xem sao. Nhưng anh nhớ đừng bỏ thức ăn cho tép hay cá ăn nữa nhé ! Thử xem sao vì em thấy vậy hiệu quả chỉ sau 1 ngày !

3. Thuy Vuong

Thuy Vuong New Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh codai và hangxom đều hợp lý cả, thử làm đi. Nếu càng để càng tệ hại thêm, đễ bị rêu nữa đó. Xử lý xong nhớ cho kết quả mọi người cùng biết nhé

4. hlong123

hlong123 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh chị cho em hỏi,nếu muốn cá(cụ thể là neon đen)lớn nhanh thì mình nên cho ăn với mức độ và liều lượng như thế nào á?em thì cho lũ cá ở nhà ăn trùn chỉ k à!!cho ăn nhiều thì sợ k tốt cho cây,nhưng nuôi ai mà k muốn nhìn thấy kết quả phải k ạ!!...hihi2 nên em mạo muội xin ý kiến của các anh chị...còn cái problem của allibaba em cũng đã từng nghĩ tới khi em bắt đầu cho bầy neon ăn trùn trong hồ thủy sinh(em cũng đã từng tham khảo ý kiến của anh codai nhưng anh codai thì chưa gặp trường hợp này bao giờ nên cũng...pó tay.hihi.k biết nghe đến đây anh codai có nhớ em là ai k vậy!!)..và cuối cùng em nghĩ ra một ...(k biết có được xem là sáng kiến k nữa) mà đến giờ vẫn thấy tự..tâm đắc.(hehe..mắc cỡ quá!)em đã lấy cái hũ nhựa nhỏ mà người ta thường đựng nước chấm khi minh mua hủ tíu(tất nhiên là rửa sạch rồi)rồi dùng kéo khoét một lỗ ở giữa,đừng sợ bể hộp,k có đâu.dùng một lưỡi kéo thôi.khoét lỗ bằng cách xoay mũi kéo,giống như khoan vậy đó.khoan một hồi phải lấy ra ướm vào phần dưới cùng của đồ cho trùn ăn xem có vừa chưa.khi cái lỗ đã vừa rồi thì dùng keo dán sắt dán cái hũ với đồ đựng trùn lại với nhau.chờ cho keo khô(sợ ảnh hưởng đến cá có thể đem ngâm nước một lúc)rồi có thể yên tâm bỏ trùn vào và đem cho bầy cá thân yêu ăn rồi.mục đích của việc làm trên là làm cho trùn chỉ k thể rớt xuống phân nền dù cho cá k ăn hêt.em nghĩ nó sẽ giúp được bạn allibaba vì bạn chỉ nuôi các loài cá nhỏ như neon va mũi đỏ thôi mà phải k?(vì nếu cá lớn sẽ khó có hiệu quả đấy,cá sẽ khó lầy được thức ăn)..tiếc là lúc này em k có máy ảnh nên k post ảnh lên để anh chị dễ hình dung.chúc các anh chị thành công!!!

5. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    @alibaba: trùng chỉ nếu anh dùng theo cách của anh codai (anh này lắm mẹo thiệt :applause: ) em nghĩ anh nên để thời gian CO2 cho lâu một chút vì bọn này chui xuống nền được thì chắc là sống ko cần nhiều O2 đâu, nên để cho chúng chết ngạt thì fải lâu một tí ;) (giống Hitler quá )

@hlong123: bạn mua loại thức ăn cho cá bảy màu, bịch màu đỏ, 5k một bịch chúng ăn chóng lớn lắm mà lại khỏi lo nạn trùng chỉ :D ( Cái món này là do SBD chỉ cho mình đó, mình thấy hiệu quả lắm )

Last edited: 17/2/06
  6. hoangduy

hoangduy New Member

Thích đã nhận:
    147
    e có nghe vụ trùn chỉ quậy hồ nên chỉ cho cá ăn trùn đông lạnh,vậy có được ko ạ?thấy mấy người bán cho ăn bobo,e cũng tính kiếm bột cá nổi mặt nước để cho ăn
    vậy theo mấy huynh thì nên cho ăn loại nào?

7. dave80

dave80 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng gặp trường hợp này rồi.tụi trùn chỉ thường ngoi đầu lên mặt nước để kiêu vũ giống như chọc tức mình vậy.ban đầu cũng khổ sở lắm nhưng 1 hôm lại vô tình nhặt được bí kíp..mình thả vào hồ khoảng 5 cặp cá secam(còn gọi là cá tứ vân, cá này dễ mua,khoảng 2-3k/con) thì khoảng 2 ngày tụi này biến đâu mất..hehe..chắc mấy chàng secam nhà ta đói quá nên xử họ hàng nhà trùn chỉ hết ráo...mình nghĩ cách dùng tép ăn thịt của bạn hangxom cũng hiệu quả đó.