Trứng Dị Của Rặt & Rẹo

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Coc Tia, 22/11/13.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Do đổi mùa mưa nhiều mình quyết định nhốt 2em gà mái lại.
    Con mẹ tên là Rặt 100% con này đẻ nhiều lứa bẫy được ở rừng lâu rồi và cực đẹp lại thả đc nên mình yêu quý nhất. Và nó cũng từng gáy 1 thgian (có thể do mình cho ăn cám của chim HM???- Ai tò mò tìm bài mà xem nhé...) bây giờ thì bình thường như gà mái rồi.
    Con nó tên Rẹo 75% (cả bầy đổ ra chết dần chết mòn còn mỗi nó tuy chăm hơn cả con mọn...)
    Mỗi năm mình thả vài tháng cho nó khỏe mạnh và 2con bay hết cây này sang cây khác, nóc nhà này tới nóc nhà khác ít xuống ăn vì sợ gà nhà...Và nó luôn làm mình có cảm giác "thôi rồi lượm ơi" hoặc "thóc đâu mà đãi gà rừng"...vì 1 đi không trở lại. Tuy nhiên bí kíp là ở con mồi già giữ đc nó lại.

Vì chế độ nuôi thiếu chất hoặc do mình trộn kháng sinh, thuốc phòng bệnh quá liều nên thỉnh thoảng trong chuồng có những quả trứng bé tí tẹo thế này. Bũa trước cũng 5 quả rồi thấy nó cũng k có gì lạ nên vứt đi.
    Tuy nhiên lần này nó đẻ ra quả hơi dị kỳ 1 tí.

Mời ae xem và nên lưu ý khi nó kêu tức trứng mà muốn nó đẻ bình thường thì k nên dùng thuốc kháng sinh hoặc vac-xin cho nó lành.

Nhốt chung nên k biết con nào đẻ, quả trứng bên cạnh là của gà tre tầm tít...:devil:

Thêm vài hình 1 cặp lai 75% và lũ gà tập đi mồi...Trong bầy này cũng có 1 con mồi dị cực hay và nó có mỗi 1 cái tích do bẩm sinh đã như vậy....=)):laughing:

:devil::devil:

Last edited: 22/11/13
    cocghe, gatrect, Hieu Ca Rem and 12 others like this.
  2. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    a sưu tầm hàng độc ko hả a. mấy cái này a đem luộc chín ( để lửa thật nhỏ ko làm nứt vỏ ). sưu tầm mới lâu đc.

nam-hoabinh thích bài này.
  3. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    nhiều gà quá bác ơi .... bác định làm bộ sưu tập trứng hay là để ấp .... mình nghĩ trứng dị dạng có nở thành con cũng di tật à ......
    bác cho hỏi 2 chị em nhà RẶT & RẸO ...
    RẶT đẻ theo mùa như trên rừng hay là theo như gà bình thường ?

4. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    bác này nuôi gà mát tay ghê, nhiều gà quá. trông bác có quả trứng giống củ khoai tây à!

5. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    trứng bị dị dạng đa số là không nở đâu anh nam à!toàn hư hết thôi

6. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    nói chug là có nhiều gà nhưng e thấy gà k đc đẹp a ơi.e thấy có cả gà chân vàng nữa. nói thật nên a đừng buồn nha. có lẽ do lai tre nhiều hả a. nhưng cũng chúc mùng a có đc một con mồi hay

7. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Gà rặt thì đẻ theo mùa, đến mùa này thì tịt....
    Thường nó chỉ đẻ liên tiếp 2 lứa, Nuôi theo kiểu thả rông của mình chỉ 1,5 tháng là nó bỏ con và 1 tuần sau thì làm ổ đẻ lứa mới. Theo bản năng nó hay tìm đến làm tổ ở những bụi cây có răng cưa như mía hoặc cây xả. Hôm rồi mấy bữa nó sang vườn nhà hàng xóm phá 1 bụi xả khoanh tổ rất đẹp...nếu mình cho ăn tốt áp dụng khoa học bên chăn nuôi thì đẻ đc 3 lứa, nhưng mà như vậy không tốt nên mình chỉ để đẻ tự nhiên thôi.
    Rặt & Rẹo là 2 mẹ con, khi bỏ con nó 1 tuần lên rừng về nó đánh con ghê lắm, nhưng lớn thì chỉ 2con này đi với nhau thôi...

Thêm vài hình ảnh mẹ con nhà nó sáng từ rừng mò về ăn thóc...Con Rẹo nhìn thì bóng bẩy lông lá, mặt mũi tươi sáng đẹp nhưng nếu biết gà rặt thì sẽ thích con Rặt hơn. Bây giờ con mẹ còn dạn người hơn cả con.

Hình cuối là tù binh theo Rặt Rẹo từ rừng về mất 1 tuần mình mới tóm được nó...

thaidinhdung, cocghe and nobitui like this.
  8. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Gà gì đâu mà nhìu và đẹp vậy anh, nuôi rất nhiều mấy em gà lai này mà về miền tây nuôi chắc đã lấm phải không anh, chúc anh có những chú gà đẹp, trân trọng

9. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    - Chính xác mấy con đó ngta mang đổi lấy gà lai rừng của mình nên nuôi thịt đó nếu theo tiêu chí chơi gà thì nó rất xấu nên mình không buồn.

- Mình nuôi vậy so với nhiều người là rất ít, nhưng vì mình hay đi nên cũng hay có gà mới, tuy nhiên nuôi k đc bền vì bận và chóng chán, trc nuôi gà đòn rồi bỏ nay gây lại, không biết thế nào...
    Tuy nhiên mình có cái thú ngồi ngắm xem chim gà chó mèo xem đời sống thói quen ăn uống quan hệ bầy đàn của nó thế nào.
    Và mình cũng thích nuôi những con thú độc-dị-lạ-hiếm, nếu ai có giao lưu với mình.
    - Gà mình sẽ gửi bạn dịp nào thuận lợi nhé, bởi mình tặng gà thì chưa thấy ai chê xấu hết nên chờ mình tuyển cho tử tế đỡ mất công chăm....Nếu muốn gà lai rừng 50-70% mình gửi trứng có cồ về ấp thì ok nhất, bởi theo mình biết nuôi ấp từ trứng gà dễ thích nghi thủy địa nhất, tỉ lệ sống cũng cao hơn. Cho gà nhà dẫn đi ăn thì yên tâm.
    Thân.

10. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    anh ở nha trang à???có dịp thì giao lưu nha anh nhưng mà đi hơi xa hi

11. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Mình vẫn đi công tác ở BMT mà, hè vừa rồi cũng tham dự Lễ hội Cafe ở TP đó.
    BMT rất nhiều gà rặt đẹp, chim cảnh và gà đá các kiểu...

Mấy con gà xâu xấu nhà mình nữa đây:

Last edited: 25/11/13
    thaidinhdung, nobitui and cocghe like this.