Trứng gà Serama siêu nhỏ

Thảo luận trong 'Sinh hoạt cộng đồng Gia cầm' bắt đầu bởi tamtrm, 18/2/12.

1. tamtrm

tamtrm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Con gà Serama nhà tôi mới đẻ mấy trứng đầu mà sao trứng nó nhỏ quá, nhỏ hơn trứng cút nhiều :crying:, không biết nở được kg nên cho ấp máy với mấy trứng gà Tân Châu thử. Anh em xem chơi !
    [IMGO]http://i43.photobucket.com/albums/e358/khang0906/IMG_6167.jpg[/IMGO]

2. lethuquynh

lethuquynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    825
    mình cũng có nuôi quá giống gà này, theo mình biết, nhận dạng quả trứng siêu mini này ko có gì là ngỡ ngàng đối với giống gà serama, có điều tỉ lệ nở ra gà con là rất thấp, nhìn quả trứng đó mình nghĩ là có thể gà vừa đẻ lứa đầu ( trứng so ) hoặc nếu gà đã có mùa thì có thể do chế độ ăn uống tạo nên, vài lời đóng góp ý kiến chân thành và giao lưu với bạn, nếu có gì ko phải mong bỏ qua !!!
    Thân !!!

gahocmon thích bài này.
  3. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Mình thấy trứng này nhỏ quá, ấp khó nở lắm. Nhưng cứ ấp thử coi sao.

Mình thấy gà tân châu mà đẻ lứa đầu, trứng cũng nhỏ hơn gà tc khác thì ấp cũng khó nở. Đa phần là họ không cho ấp trứng nhỏ đẻ lứa so.

Bạn nên bồi dưỡng thêm cho chúng nó nhiều thức ăn động vật để tăng cường dinh dưỡng cho gà mẹ.

phe-ro and gahocmon like this.
  4. Lý Bảo Minh

Lý Bảo Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,114
    Lứa so đã nhỏ, thêm 2 trứng này quá nhỏ so với " qui định " có nghĩa là 100% 2 trứng đó ko nở. Bạn nên opla đi. Thân !

gahocmon thích bài này.
  5. quocdung_lxag

quocdung_lxag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    311
    bạn ơi cho mình hỏi bạn dùng mấy ấp đó là khoảng bao lâu mới đảo trứng 1lần vậy bạn...đảo trứng ở mức 90độ hay 180độ là thích hợp bạn...thanks

6. tamtrm

tamtrm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Chiều nay nó cũng đẻ 1 trứng nữa, cũng chỉ bằng trứng nhỏ trong 2 trứng đó thôi. Tôi nuôi 2 mái 1 trống, 1 con mái đẻ trứng bình thường nên khả năng thiếu chất cũng khó (tôi dùng cám con cò loại gà đẻ mà trộn thêm gạo lức, bắp, lúa mạch và vitamin tổng hợp). Mấy trứng này mà opla thì biết bao nhiêu cho đủ đây, chắc phải trên 20 trứng...hic

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:03 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:57 PM ----------

Ấp bằng máy cũng khó khăn lắm bạn à, tôi tự làm thùng ấp nhưng tỷ lệ nở kg cao. Đảo trứng thì ngày đảo vài lần (tôi làm 5, 6 lần) là được rồi, lấy tay lăn lăn trứng hay quay cái rổ cũng được, cái này tôi nghĩ kg quan trọng lắm, chủ yếu là nhiệt độ và độ ẩm.

7. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Mình đọc ở đâu đó nói rằng con gà nó đảo trứng ngày khoảng 25 lần, nếu đảo 25 lần 1 ngày thì chắc con người khó mà làm được. Nên bạn có thể tham khảo để đảo trứng.
    Còn cấu tạo của quả trứng là đầu to có buồng khí nên khi ấp họ thường quay đầu to hướng lên trên và chếch khoảng 30 đến 45 độ. Khi đảo thì có thể đảo sao cho quả trứng nghiêng qua chiều đối diện là được. Có người thì để trứng nằm ngang trong khay, khi đảo thì thò tay xoay xoay nguyên đám trứng cho nó quay tùm lum trong đó và thấy cũng hiệu quả.

8. phe-ro

phe-ro CLB Gà cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    1,638
    Hi ! Se ra ma của mình cũng mơí đẻ lứa đầu mình ko dám cho ấp máy mình gởi dú vài trứng 1 ổ nay mơí nở 1 con nhỏ xíu thấy cũng cứng lắm nhưng ko biết ra sao?mình nghe bạn nói cho ăn vơí chế độ như trên mình mơí biết.cám ơn!