Trung Mang!

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi phamvannam_hd, 21/2/10.

1. phamvannam_hd

phamvannam_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    443
    Đây là em Trung Mang bổi 6 tháng mình bắt của 1 người bạn trong Đà nằng, anh em xem rồi cho ý kiến nhé, chụp bằng điện thoại cùi bắp nên hơi mờ!

Last edited by a moderator: 22/2/10
    mentown, căươn, thangqn and 11 others like this.
  2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Dáng chim rất đẹp!
    Chim lỡ 6 tháng mà sao còn "nguyên đai nguyên kiện" không bị sứt mẻ gì - bạn giữ chim tốt thế !

viethai, thanhhd, Nampv and 4 others like this.
  3. phamvannam_hd

Thích đã nhận:
    443
    Cũng nhờ sự chỉ bảo nhiệt tình của anh em trên diễn đàn đấy a! Cám ơn anh Hoàng đã góp ý!

chaomaobt thích bài này.
  4. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    chim đẹp quá em ơi chúc mừng em mang ra trường chơi cho vui,anh sẽ mang mấy em CamLy ra thử tí xem sao

baochimdanang and chaomaobt like this.
  5. tay trong tay

tay trong tay Member

Thích đã nhận:
    78
    hi nam , anh rất hài lòng và ok khi nhìn thấy chú chim của anh trên diễn đàn , anh hy vọng anh sẽ gây dựng thật nhiều chú chim hay , để chú mang ra quê nhà tham gia cùng các anh em trên diển đàn , ah chú sonkon sáng mai tới đó nhé , em lưu ý chú nhé , thời tiêt đà nẵng khác với ngoài đó , em nên cho chú làm quen vói môi trường ngoài đó roài đem đi chơi nhé , chú đó , đẹp lắm , em nên nuôi lồng vuông hoạc lồng chòn dài hai cầu . để thấy dáng ( lưng tôm ) của em no được , chú này đá lồng tuyệt đẹp đó , cố chăm em nó nhe ! chúc em luôn manh khỏe .

am_ck, chaomaobt and phamvannam_hd like this.
  6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    con chim anh nam đep. anh có thế pos video cho anh em được chim ngưỡng giọng hót của cm trung mang không?
    anh nhận xét như thế nào về cm trung mang?
    chuyển từ đà nẵng ra thế nào mà nhìn em nó khẻo mạnh giỏi ghê? con này anh bát bao nhiều vậy?

chaomaobt thích bài này.
  7. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Nam thế mà có duyên với sứ Quảng nhỉ, Sáng nay em sông côn ra thi đấu hay thật đó, chim vừa đi đường xa về mà được như vậy là điều đáng mừng và đáng khâm phục rồi... Chúc mừng em đã được làm bạn với nhiều chú chim hay.

chaomaobt and phamvannam_hd like this.
  8. phamvannam_hd

Thích đã nhận:
    443
    Chú Sông kôn sáng nay nhận chim trên đường về qua chỗ anh em dãi chim nên em cho chú ghé vào chơi tý, ko ngờ chú chơi hay và ko có dấu hiệu mệt mỏi anh Bảo ạ :)

Cám ơn anh rất nhiều, đó cũng là cái duyên anh ạ hi. Chúc hội chào mào Hải Dương ngày càng phát triển

Đây là chú Sông Kôn mới ra sáng nay của mình [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Last edited: 23/2/10
    thanhhd, bemaap, caotheanh and 6 others like this.
  9. am_ck

am_ck Active Member

Thích đã nhận:
    114
    Chào a,con chim cùa a hôm nay rất hay,trải qua 1 chặng dường dài ma vừa mở ra nó vẫn chơi .Chúc chú chim của a ngày càng hay lên và sắp tới chúc chú chim của a đạt dc giai trong cuộc thi C.mào tai Hp sắp tới

viethai, chaomaobt and phamvannam_hd like this.
  10. phamvannam_hd

Thích đã nhận:
    443
    Cám ơn Huy động viên anh nhé nhưng anh chẳng dám mang chim đi thi đâu, thỉnh thoảng đi dãi chim cùng anh em là vui rồi!

am_ck and chaomaobt like this.
  11. am_ck

am_ck Active Member

Thích đã nhận:
    114
    ;)),Vâng nếu a ko mang đi thi thì lúc nay rảnh a mang ra chơi cho vui.e cũng mới săm 1 con Huế mộc để thỉnh thoang mang ra chơi với ae thui hiihihi.Chúc a ngày càng có nhiều chim hay

chaomaobt thích bài này.
  12. phamvannam_hd

Thích đã nhận:
    443
    Cám ơn Huy nhiều, bất kỳ lúc nào anh cũng muốn giao lưu cùng anh em trong hội mà!

chaomaobt thích bài này.
  13. hai tran

hai tran Member

Thích đã nhận:
    38
    con songkon đẹp đó! mũ và hầu đẹp, không biết giọng thế nào! mình thích sông kôn hơn TM vì chim Sông Kôn đẹp chim hơn, mặc khác đấu lồng cũng đẹp nữa! ở nhà mình cũng có 1 em sông kôn 3 mùa, sắp xong lông, chơi cũng sướng lắm, đặc biệt giọng lua dài và nhanh, lúc chơi lên xuống cầu nhìn rất thích mắt!!!!!

chaomaobt and phamvannam_hd like this.
  14. phamvannam_hd

Thích đã nhận:
    443
    Theo mình thì chim Trung Mang nhìn dáng chim ko đẹp nhưng bù lại giọng của nó dài và có phần luyến láy nhiều hơn Sông Kôn, mình mới chơi hai loại này nhận xét có gì ko phải các cao nhân bỏ qua cho nhé!

chaomaobt and phutdn like this.
  15. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bạn nói đúng. Chim TM thì ra giọng nhanh, dài, luyến láy. Còn SK,Sông Vàng thì về giọng ko luyến láy bằng TM, nhưng nết chim dữ hơn, chịu đấu lồng, nết chơi đẹp..và dáng chim cũng đẹp hơn.
    Nhìn chung thì CM Quảng NAm nhiều vùng có chim hay. Chim Đại Lộc cũng dữ chim, nết chơi đẹp, giọng cũng khá dài. Ngoài ra còn kể đến Dốc Kiền, Thạnh Mỹ, Đông Giang, Bồ Bàn, Trà My, Quế Sơn, Hội An ..v.vv..v các vùng núi thuộc Hiêng, Giằng (vùng của người dân tộc, Trung Mang, Sông Kôn cũng thuộc khu vực này)
    Đặc điểm chung của CM QN là dáng chim ko đẹp lắm (so với chim Huế, Quảng Bình, Hà Nội...), mũ ko cao, màu lưng nhạt (chắc do nắng quá), chim nhỏ con, dài đòn. Do điều kiện thiên nhiên khu vực QN khắc nghiệt nên chim chóc cũng phải dữ dằn hơn, giọng hót hay hơn ... thì mới có thể kiếm được thức ăn và bạn tình.
    Do điều kiện sinh thái biến đổi và xu hướng đô thị hóa nhanh chóng nên khu vực Hội An bây giờ ko còn chim hay nữa. Chứ hồi trước nghe mấy lão tiền bối nói chim CM vùng Cẩm Thanh, Cẩm Kim, An Hội, Trà Quế ... (thuộc Hội An) cũng rất hay, cũng luyến láy, nhanh, dài như chim vùng Trung Mang vậy.
    Bây giờ chim hay chỉ còn ở những vùng núi cao, vùng sâu, vùng xa của người dân tộc thiểu số nhưng với cái đà đánh bắt như vậy thì vài năm nữa chắc QN chẳng còn chim hay. Được cái là anh em Hội An chơi toàn chim già rừng thôi, chim mái và chim con, chim lỡ ko đánh (có dính cũng thả) nên cũng đỡ.
    Vài dòng của người mới tập chơi chia sẻ với ae. Mong ae đóng góp ý kiến.

16. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Quan điểm thì mỗi nơi một khác. Em thấy chào mào trong nam nhỏ con nhưng được cái chịu chơi. Còn ngoài bắc thì to hơn nhưng cũng tùy vùng. Em thì khoái chào mào ngoài bắc hơn.

viethai and chaomaobt like this.
  17. phamvannam_hd

Thích đã nhận:
    443
    Bình ơi chào mào Bắc chỉ được cái dáng thôi, chứ giọng nghe ngắn mà đơn điệu lắm!

chaomaobt thích bài này.
  18. hai tran

hai tran Member

Thích đã nhận:
    38

william MQ, nguoinhaque, cadn and 4 others like this.
  19. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Nhưng vẫn có em chơi ác đấy chứ. Taị ông chưa gặp đó. Nhiều em phang ầm ầm. Mà to là thích cái đã rồi tính giọng sau

chim nha and chaomaobt like this.
  20. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98

chim nha, chaomaobt and Hoàng ĐL like this.