Trùng mỏ neo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trungtt, 11/8/08.

1. trungtt

trungtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dạo này bể cá vàng nhà em tự nhiên bùng phát trùng mỏ neo làm bao nhiêu chú cá của em ra đi. Tại bể nhà em là bể xi măng ngoài trời, tương đối to (2.5m x 1.5m x 0.5m) nên việc thay nước và xử lý không dễ chút nào. Bác nào có ý kiến giúp em xử lý vụ này với. Cám ơn các bác nhiều!

2. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trùn mỏ neo là trùn gì vậy bác, phha3i chi bùng phát trùn chỉ thỉ khỏii phảii lo thức ăn cho cá ha ?

3. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trùng mỏ neo là thủy tức hay con gì vậy bác.....................................

4. trungtt

Thích đã nhận:
    0
    Dạ các bác ko biết thật hay trêu em đấy, mời các bác vào đây xem về "trùng mỏ neo" nhá
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=832
    và rất nhiều bài có nói về loại ký sinh trùng này. Chỉ tại bể nhà em to và em ít có thời gian nên khó xử lý vụ này, ngồi bắt từng con rồi nhưng vẫn bị lại....Có 1 cách em đọc đc ở trên này là lấy lá xoan non ngâm vào bể cá, nhưng HN bây giờ tìm đâu ra cây xoan???

5. VAMPIRELORD

VAMPIRELORD Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nghĩ là lá xoan với lá bàng chắc cũng công dụng như nhau(đấy là em nghĩ thế thôi nhé, vì hồi bé lấy lá bàng ngâm chân trị ghẻ nước tốt hơn lá xoan nhiều). Hay bác thử thay lá xoan bằng lá bàng xem. Có điều bể nhà bác to quá không biết ngần nào lá thì vừa.

6. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình không biết lúc trước hồ mình cá cũng bị giống như vậy không biết phải là trùng mỏ neo hay không thấy nó giống như con sán móc bám vào mình cá nên mình " chơi" 1 viên fugaca cho cái hồ xi măng 1m vuông cao 5 tất tình hình là sau 2 ngày chúng biến mất

7. trungtt

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác, để em thử kết hợp cả 2 cách xem thế nào, vừa đi nhặt lá bàng (chắc phải làm 1 bao tải mất) vừa chơi fugaca, ko chết con này thì chết con khác...hihi, mong ko phải cá chết.

8. thapcoco

thapcoco Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy nên mua thuốc fugarca về là tụi nó die hết àh. Hồ của bạn dùng 1 viên là ok rồi, nhớ tán nhò nó ra nha, đừng để nguyên viên ( lâu tan :D )

9. trungtt

Thích đã nhận:
    0
    Báo cáo các bác là em đã cho 2 viên fugacar vào, kết quả là trùng mỏ neo đã hết nhưng cá nhà em đã ra đi gần hết (khoảng 40 em còn có 4), mà lại toàn em to nhất, đẹp nhất, khỏe nhất mới đau chứ. Nguyên nhân là do 1 loại nấm, em đã ngâm thuốc trị nấm của Nhật nhưng cũng ko ăn thua, nhưng lạ 1 cái là buổi tối tất cả vẫn rất khỏe nhưng sáng hôm sau là đi luôn, cực nhanh...hic hic. Khổ thân em lại phải xử lý cái bể, cọ rửa, rắc vôi, mệt gần chết. Bể ngoài trời xử lý nước tương đối mệt các bác ạ.

10. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    lại thêm một nạn nhân của fugaca, các bạn nuôi cá mà lại không có tách nhiệm gì hết vậy
    fugaca là loại thuốc độc, sở dĩ chúng ta uống không sao là vì người là động vật biến nhiệt thuốc không có tác dụng mạnh, nhưng cũng chỉ dùng có giới hạn. trong khi cá sức khoẻ kém lại là động vật máu lạnh...