Trứng móp có thể nở không

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi phuc_thang, 17/7/10.

1. phuc_thang

phuc_thang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Mình có vài quả trứng trong lúc đảo vô tình làm nó móp ,nhưng để vài ngày soi đèn vẫn thấy lên cồ không biết chúng có thể nở không . Nếu nở gà con ra sau này có bị dị tật hay yếu không .Mong ae góp ý kiến để em có thể xư lý :laughing:.Thanks

2. phanphuongnam

phanphuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    131
    Không sao đâu bạn Lần trước mình soi trứng cũng bị rớt 1 trái xuống thùng ấp ( bị móp mà không vỡ ) mình cho vào máy ấp vẫn nở , mình đảo trứng ngày 2 lần và mình tránh không để chỗ móp nằm úp xuống. Gà con nở ra chưa được 1 tuần mình đã bán nên không biết lớn thế nào nữa ....nhưng lúc ra đời mình thấy nó bình thường .

Thân.

3. VanLyTuongTu

VanLyTuongTu Member

Thích đã nhận:
    12
    vấn đề này cũng hay . Trứng gà nhà em lâu lâu mạnh tay quá cùng hay bi mẻ 1 miếng ..nhưng thương em không cho ấp . bác nào có kinh nghiệm thì giúp đỡ góp ý cho anh em với

4. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Trứng móp mà không rách màng lụa bên trong thì vẫn ấp tốt, nên cho ấp bằng máy, đánh dấu chỗ móp để cẩn thận khi trở trứng. Trứng móp mà để gà mẹ ấp thì không nên, gà mẹ có thể làm bể trứng, khi đó không những hư quả trứng móp mà còn làm ảnh hưởng đến mấy trứng khác trong ổ.

5. phuc_thang

phuc_thang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Hôm kia trứng đã nở rồi :D ra con vẫn khỏe mạnh bình thường .Cho nên khi trứng bị móp mà không có dấu hiệu rách màng thì ae đừng bỏ nhé vì tỉ lệ nở vẫn bình thường nhé :D

Duc Long thích bài này.