Trứng nước ( bo bo)

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi duyendangsep, 14/9/05.

1. duyendangsep

duyendangsep Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin cho tôi hỏi, có ai biết cách nuôi hoặc bảo quản trứng nước ( bo bo ) không ?, xin chỉ giáo.

2. blinky

blinky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    mìnhđọc sách thì thấy cũng có nhiều cách để nuôi bobo, mình sẽ giới thiệu cho bạn 1cách nhưng nói thật bạn nên mua ở tiệm thay vì nuôi chúng bởi vì nuôi chúng rất bẩn .Ko tin bạn thử đọc đi : Cho bobo vào 1 bể nước hơi kiềm nhiệt độ khoảng 17- 20 ánh sáng vừa phải, sau đó cho thêm vào đó 1 ít phân heo+1 ít lá cây mục haycho ruột cá vào ,để đó bobo sẽ tự sinh sản.Trên đây là cách 1 nếu bạn ko thành công thì thôi bởi vì cách 2 còn ghê hơn nữa ,mình thì chưa và cũng ko bao giờ thửl àm đâu.Chúc bạn thành công.

3. duyendangsep

duyendangsep Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn Blinky, mình muốn nuôi bo bo ( nhưng thưc chất là mình muốn bảo quản cho bobo được sống lâu hơn một tuần thôi ) vì hàng ngày phải mất thời gian đi mua thúc ăn cho cá , do o TPHCM rất hay bị kẹt xe, hơn nữa có lúc mua được có lúc không.
    Nhưng nghe cách nuôi mà bạn chỉ dẫn thì ghê quá, ô nhiễm lắm. Bạn có biết cách bảo quản để bobo sống được lâu hơn không?

4. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Chà bác nói cũng lạ nhỉ, em thấy có cách nuôi sạch lắm. Trong tài liệu nuôi cá cảnh của Trần Văn Bảo(biên soạn) có nói:
    Cách dùng trứng artemia:
    Mua trứng về ngâm vào nước biển hoặc nước mặn nhân tạo(3%), VD keo 400cc nước pha với 12gr muối ăn(ko có Iốt) là đc.
    Đem số trứng cần cho nở thả vào keo, ở nhiệt độ 26-28* thì sau 36 giờ còn ở nhiệt độ 28-31* là 24 giờ. Có thể khác biệt do nguồn gốc trứng khác nhau,...
    Là loài thân giáp mới nở nên vỏ còn mềm, cá con rất thích ăn. Chỉ cần có nước sạch, không cho ăn gì thì có thể nuôi trong 2 ngày.
    Với 1 keo nước 400cc cho 5gr trứng vào sẽ có thể cho khoảng 1 triệu thân giáp con. Giáp xác mới nở rất thích tập trung tại nơi có ánh sáng nên rất dễ thu hoạch. Nếu thấy trứng nở không hết có thể do trứng để lâu hoặc bảo quản ko tốt. Cần đặt chất hút ẩm và cho trứng vào bình kín.
    Đây là trong sách nó nói thế chứ em cũng chưa có dịp thử nghiệm:) Cách này em thấy rất sạch mà bác có thể quay vòng đc( làm 2 cái thùng nuôi, cái này nở thì bác lại làm tiếp đợt nữa) hy vọng bác sẽ thành công =P~

Last edited: 9/11/05
  5. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Cách này em thấy sao ghê quá, phân heo+với ruột cá thì chỉ sau 2 ngày là nhà bác nồng nặc rồi, đến việc vớt bobo ra cho cá cũng khổ + thêm ko đủ vệ sinh sẽ gây bệnh cho cá của bác.....em thấy cách này ko ổn! ~X(

6. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Thưa các bác bobo với ấu trùng tôm khác nhau ah. Bo bo thì mình chưa thấy ai nưôi chỉ thấy bán thôi , chỗ nào cũng có. Còn cái ấu trùng kia thì chỉ nưôi cá con nên dùng xong là vứt k thì nc sẽ rất bẩn , vì là nưôi cá nc ngọt mà. Nếu lười tí thì làm cái âu nho nhỏ , bỏ cái suc khí vô mua bobo thả vào khoảng 4-5 ngày chắc k chết nhớ là lấy nc dơ của cá mà nưôi và hết chuyện.

Thân

7. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Vậy các bác có biết người ta lấy bobo đâu để bán cho mình không? Nếu biết được thì mình sẽ biết cách kiếm, nếu biết cách kiếm rồi mà k0 l thì đi mua cho nó khỏe (1k cũng được 1 lon)

8. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ơi, con artemia là thức ăn của tôm sú con, chứ đâu phải là con bo bo, với lại loại này người ta chỉ bán số lượng nhiều dùng cho các trại nuôi tôm, chứ đâu thấy bán theo kiểu phổ biến rộng rãi.
    những người đi hớt trùn chỉ thì kiêm luôn việc hớt bo bo, người ta hớt ở những vũng nước tù đọng lâu ngày, chỗ nào có trùn chỉ thì thường có bo bo sinh sống, chúng đóng thành từng mảng phía trên mặt nước nên việc hớt cũng dễ dàng.
    nếu mua bo bo ngoài tiệm về thì cũng có thể giữ sống được vài ngày bằng cách cho chúng vào thau rộng vừa phải rồi bỏ vào đó 1 ống bơm khí oxy, bo bo sẽ sống được vài ngày. Khi di chuyển từ tiệm về nhà nên cẩn thận chống sốc, va đập mạnh, vì bo bo rất yếu, chỉ cần lắc bịch bo bo vài cái hơi mạnh thì sẽ không thể nuôi sống chúng được đến ngày hôm sau.

9. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hiz, e vừa mua bobo về là cho ăn ngay. Vì khi đổ ra thau hay cái bịch, đã cho sủi khí nhưng nó vẫn k0 sống được, khoảng nữa ngày là nó hơi có mùi thối, thấy nó chết và lắng xuống đáy thành một lớp hạt đục (không còn bơi nhốn nháo như khi mới mua về)

Tiện thể cho e hỏi luôn, cá 7 màu mới sinh ra, khoảng bao nhiêu ngày thì mình cho ăn bo bo ạ? hay là thả bobo vào ngay từ lúc nó mới nở luôn?