trùng vỹ thức ăn mới cho cá bột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi phongtran90, 25/10/06.

1. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ơi hôm rồi em em di cưởi ngựa xem cá thì tạt vào một tiệm no` thây` ngươi`ta bán trung đông lạnh đóng vỹ của Đồng Thanh bèn mua thử nào ngờ cá nhà em nó xực thấy ham nên lên chia sẻ với các bác xem sao ko biết an trùngca1 lên màu đẹp ko ha

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Loại trùng vĩ này xuất hiện cũng đã khá lâu trên thị trường .Hãng sản xuất hình như ở tại Q7
    Loại này thích hợp cho cá bột hơn là cá đã lớn .
    cẩn thận khi cho ăn nhiều sẽ rất dơ nước đấy.

3. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm trước mình cho cá mình ăn trùng vĩ nó lên màu vàng ở đầu và đỏ,cá mình duoc 2 ngón tay rồi...từ khi cho ăn trùng vĩ nó ko thèm ăn cái loại khác gì nữa, tức thiệt

4. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cho tụi cá bột ăn thôi mà đã viêm màng túi rồi còn cá lớn thì không biết tụi nó ăn bao nhiêu mới no. Cho tụi nó ăn thì thấy màu mè cũng đẹp hơn nhưng tốn quá chịu không nổi ?????

5. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Trùng vĩ hình như chỉ cho cá bột ăn thôi mà bạn. Còn cá lớn thì khi mình cho trùng vào, trùng nhỏ quá cá không thấy nên không ăn được, lát sau máy lọc hút hết

6. Redkamalau

Redkamalau Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùng vĩ này hình như là món độc quyền của bác Thanh bên đường Huỳnh Tấn Phát quận 7 đó, nghe nói dưới tỉnh bà con cho cá bột ăn loại này không hà.

7. quanghuy

quanghuy Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghe nói bac thanh la chủ tiệm cá Thập Bát La Hán đó,cho em hỏi trùng vĩ có phai từ trùng chỉ ra không hay là loại trùng khác nữa

8. thangtony1989

Thích đã nhận:
    37
    Hehe!!!
    @Redkamalau: Trùng vĩ đâu có độc quyền bạn ơi. Cái đó giờ thị trường bán nhiều lắm.
    @quanghuy: Trùng vĩ không phải trùng chỉ đâu bạn, trùng vĩ có nơi còn gọi là 'trùng huyết' đó, theo mình biết thì loại này nhập từ Trung Quốc sang hay sao í......

9. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình thấy trùng vĩ đông lanh mắc qua tha minh để tiên mua trung chỉ trường thì tốt hơn

10. thangtony1989

Thích đã nhận:
    37
    @ haidang: nếu bạn nuôi nhiều thì cho ăn trùn chỉ là đúng rùi. Mình nuôi có 2 em à nên tụi nó ăn cũng không hết bao nhiu đâu. Mà trùng vĩ cũng khá sạch nữa, không có mùi hôi hôi như trùng chỉ.

11. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    tôi có thấy loại này bán ở tiệm cá, bỏ trong tủ đông đàng hoàng. nhưng giá của thế nào vậy các bác

12. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình mua 15 ngàn/1vỉ, hình như 28 viên thì phải ...............

13. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình xin bổ sung thêm 1 ý kiến là Trùng Vĩ có mùi tanh lắm nha, nếu bạn bỏ 1 viên vào hồ 80x40x50 thì sau khi bạn đứng gần hồ bạn sẽ biết cái hương vị đặc trưng của trùng vĩ đó,ho ho ho.Cũng làm nước dơ nhưng ko nhiều,...

14. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy cá bột thích ăn trùng vĩ hơn là trùng chỉ! 16k 1 vĩ hay 2k 1 chén cái nào lợi? cái nào lên màu nhiều hơn???? mình đang nuôi cá bột, ai biết xin chỉ giúp???? nhanh nhanh kẻo viêm màng túi...

15. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ cũng như bạn, vì dù sao hàm lượng dinh dưởng của thức ăn tươi sẽ không bị hao hụt như thức ăn đông lạnh. Nhưng nhớ phải rửa sạch trước khi cho cá ăn. Còn về thành phần dinh dưởng của 2 loại này mình ko rõ.

16. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe nói cá bột ăn trùng chỉ có khi bị sìm bụng, ko biết đúng ko? còn trùng vĩ thì sao? mà 2 loại này loại nào an tốt hơn cho cá bột? ai hiểu biết xin chỉ giao!

17. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi mình thấy trùng vỉ an toàn hơn vì nó nhỏ nên sẽ khong bị sình bụng . mình mua loại cua trung quốc 15k/1vi 20 viên

18. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá mình dc 1 ngón tay cái cho ăn trùng vỹ dc chứ ???

19. cá cảnh

cá cảnh Guest

chuyện này ko có đâu bác , trùn trước khi đóng vỉ người ta đã có xử lí rồi hợp vs lắm , hơn nữa trong trùn vỉ đó có chứa nhiều đạm và các khoáng chất nên rất tốt cho cá , nuôi 2 , 3 con hay chỉ 1 con mà cho ăn từ từ xem kẻ với thức ăn khác thì cá vẫn tốt như thường , hơn nữa từ nhỏ mà cho ăn loại này sau này cá có màu tốt lắm .

20. thalu113

thalu113 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có 1 cách khử mùi tanh của trùn vĩ nè, các bạn bỏ trùn vĩ đông lạnh vào 1 cái chén nước đợi cho nó rã đông hết, đổ hết nước đó đi rồi lấy trùn cho cá ăn làm như vậy sẽ ko còn mùi khó chịu của trùn nữa.