Trước khi đăng bài cần giúp đở/Nhật ký. Xin xem bài này trước

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Coolpix, 4/11/08.

1. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Nhầm đễ dễ tiện cho AE trong phòng giúp đở/ cố vấn về vấn đề hồ cá biễn/ viết nhật ký về hồ cá của bạn (cho AE trong forum học hỏi). Các bạn nên viết một phần về hồ cá của bạn trước, nếu có hình kèm theo minh họa thì càng tốt. Như sau:

Hồ bạn kích thước bao nhiêu ? : Dài x Rộng x Cao (cm)
    Bạn đang dùng loại đèn nào ? : Loại gì, Công suất bao nhiêu (watt)
    Bạn đang dùng loại lọc nào ? : ( Lọc Tràn / Lọc Đáy / Lọc Treo)
    Bạn có dùng máy Protein Skimmer không ? : máy loại model nào, công sức bao nhiêu
    Bạn có dùng máy nào khác nữa không? : máy Ca Reactor , máy giảm NO3 , máy Ozone, Máy UV v..v.
    Bạn có dùng thuốc bổ sung nào không ? : Liệt kê ra và thời khóa biểu cho vào hồ .
    Bạn có dùng cát biển hay san hô vụn cho nền và dày bao nhiêu cm ? :
    Bạn có dùng Đá Sống không và bao nhiêu Ký ? :
    Bạn dùng máy tạo sóng không ? bao nhiêu cái ? công xuất bao nhiêu (tính theo lít/giờ vì đưa ra Watt thì khó mà biết được đúng số liệu) ? :
    Bạn nuôi bao nhiêu con cá ? : liệt kê ra (kèm theo kích thước thì càng tốt )
    Liệt kê tiêu chuẩn nước hồ cá của bạn ? : như độ Mặn, pH, NO2, NO3, ALk, NH4, Ca, Mag, PO4 . Càng nhiều đến đâu càng tốt ) và dùng của Hiệu nào . ( Vì có cái này đó chính xác hơn cái khác)
    Hồ của bạn làm được bao lâu rồi ?: Tính từ ngày hoàn tất bỏ cát và đá vô, chưa có cá hay san hô nào hết )
    Bạn dùng muối pha (hiệu gì) hay muối thiên nhiên ?
    Ghi tường tận những vấn đề gì bạn đang gặp phải . Có hình minh họa thì càng tốt .

.......................................Chúc Anh Em Thành Công ...................................................

Last edited by a moderator: 18/11/10
    tungnghiaxm and hoanghaiyen like this.
  2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    hay quá, có bài này của anh DAN thì mấy newbie như tụi em mới có cơ sở để hỏi han cho cẩn thận trước khi dấn thân vào nghiệp chơi tốn xiền hao của này, hihi