Truy tìm thủ phạm

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi coi77, 13/11/06.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Sáng nay em ngủ dậy, ra lồng khuyên tập thể để thay nước cho chúng chợt chẳng thấy bóng dáng con nào đứng trên cầu. Cũng thấy là lạ vì lúc sáng đúng là thấy thiêu thiếu tiếng Khuyên, hơi chột dạ vì cách đây hơn 1 tuần 2 em manh manh nuôi gần 2 năm của em cũng nuôi trong lồng ấy đã ra đi không rõ nguyên nhân. Bắc cái ghế trèo lên chỗ treo, chỗ ấy cao hơn đầu người, 1 cảnh tượng kinh hoàng trước mát em, 4 chú khuyên nằm thẳng cẳng lông và máu be bét. Vò đầu bứt tai vì không hiểu kẻ nào đã ra tay quá tàn bạo, chuột hay thạch sùng??? Nhưng khả năng do chuột thì em chỉ nghi 30% thôi vì em kê 1 bên lồng lên 1 cánh cửa sổ, chỉ có chỗ ấy mới có nguy cơ là bị chuột trèo lên, nhưng ở đấy cũng là chỗ nằm của con cún nhà em nên không có khả năng chuột chui lên đằng ấy, phía đằng kia thì ko có chỗ vào vì cách cánh cửa sổ kia đến gần 30cm chỗ ấy thạch sùng bò vào ngon lành. Phía trên thì sát tịt trần nhà rồi, phía dưới kín, chuột có hút nam châm bò được như thạch sùng thì mới vào được. Nếu chuột xơi 4 em này cũng khó vì nó thấy động bay loạn xạ đằng này 3 em nằm 1 chỗ, 1 em thì ra tít góc lồng bên này dường như ko có sự kháng cự cho dù là yếu ớt nào!! ắ giả sử là chuột, chuột không cắn nan lồng thì sao vào được?? Đằng này nam lồng còn nguyên, nan cũng khá mau, kể cả chui vào xơi xong, ăn chim xong bụng to liệu có chui ra được?? ~X( ~X(

hu hu các bác tìm hộ em nguyên nhân nhé!! Cũng là một bài học cảnh giác cho mọi người

Toàn cảnh hiện trường

3 chú nằm dưới chỗ hay nằm ngủ, 2 chú bị cắn từ dưới bụng lên, 1 chú thì bị cắn gãy chân từ đùi

Chú chim bị rê ra góc lồng và bị cắn nát cổ

1 phút mặc niệm bắt đầu :(

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    King khủng wá bác còi ạh...em xin chia 1 xí buồn cùng bác...thực là 1 vụ thảm sát tập thể mà....nhìn kiểu cắn nát thía kia em nghi chuột nhắt lém...nó ko cần chui vô mà cắn từ ngoài thì sao? hồi xưa nhà em nuôi ngan, đàn con mới nở hay bị chuột xơi lém...vừa chập tối thấy ngan con kêu óe 1 cái chạy ra đã thấy chuột nó tha lên ngọn ổi rùi....

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Nhìn những hình này làm mình nhớ lại ngày xưa những chú chim bé nhỏ của mình cũng đã từng bị như vậy, có thể khẳng định nguyên nhân chính là Chuột "chuôi dao" đây là loại chuột thường sinh hoạt trong khu vực nhà có người ở và khả năng leo trèo vượt bậc so với Chuột cống, với loài này thì việc có chó hay mèo ở gần khu vực không ảnh hưởng gì và lồng có treo cách các vị trí có khả năng leo trèo khoảng 2m trở lại hoàn toàn có thể nhảy sang được

4. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Theo mình thì do chuột 99% ,thạch sung ko đủ sực tấn công mạnh đến như vậy, hơn nữa mình đã từng nuôi các loại chim nhỏ như hút mật ban đêm trong lồng có cả chục con vào uống đường, hoặc ăn bột rơi vải của chim nhưng chúng đều vô hại, chuột nhất là chuột nhắc nhở có thể chui vào những lổ rất nhỏ ,và chúng có thẻ bò ngay phía trên của chú chó đang ngủ ngon lành mà ko hề hay biết ,

5. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Mình nghi là chuột nhắt! Con này rất nhỏ nhưng rất tinh ranh và khát máu! Ăn không hết 1 con mà đã ra tay giết đến 3 con! COI hãy lượm lại xác chim, bảo quản trong tủ lạnh,và chuẩn bị 1 miếng giấy keo bẫy chuột để đặt 2 thứ đó vào chuồng tối nay. Quen ăn, háo đói nó sẽ vào nữa cho mà xem.

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    hik Nếu thế thì chỉ có do con chuột ranh con ở nhà em, con này cũng mới xuất hiện khoảng 1-2 tháng nó nhanh lắm, papa nhà em vồ trượt nó 1 lần rồi, lúc trước nó chuyên gia trèo bàn thờ ăn hoa quả!! Dạo này nó mới chuyển sang thú "chơi chim" đấy chứ!! em mà tóm được con ranh này, thề với các bác là em băm nó nát nhừ!!! Em thì không nghĩ hình dạng nó có thể chui vừa qua cái nan lồng này!!

7. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chia buồn với Còi nhé.

Chắc là chuột thôi Còi ơi, còn con nào với kích thước nhỏ mà lại gây ra những vết thương khủng khiếp thế. Còi cứ làm như bác Hải nói xem sao. Chắc sẽ tóm gọn được thủ phạm vì giống chuột có thói quen đi lại theo đường cũ. Mở hẳn cửa lồng ra cho nó dễ sập bẫy.

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đúng là chuột nó có khả năng chui lách đến khó tin
    Hồi trước em đã chứng kiến tận mắt 1 con chuột nhắt có thể chui ra chui vào cái nan lồng sắt vẫn hay nuôi vẹt hồng kông đó.
    Híc
    Tuần vừa rùi em cũng thiệt hại mất 9 chú K nhưng ko phải bị giết mà bị bệnh chết

manthau thích bài này.
  9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cám ơn bác nghai và mọi người đã chia sẻ nỗi buồn với em!! Em sẽ thử cách của bác xem sao nhưng phải đi xin mấy chú Khuyên mộc đã!! Vì mấy chú kia em đã khâm liệm và chôn cất cho chúng rồi!

10. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Ặc ặc ặc, xin chia buồn với Coi, tuần rồi mình cũng có 5 em khuyên chuyển hộ khẩu vào bụng chuột, biết chắc chắn là chuột vì 5 cái lồng bị cắn gãy nan, đau sờ cau và chán như con gián!

11. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cái con chuột nhắt nó có thể thót mình lại rất nhỏ đên mức khong thể ngờ được, chuồng nuôi finch của GC trước đây (nuôi được Mai hoa là khe nan cũng nhỏ lắm đấy) thỉnh thoảng vẫn bị chuột nhắt nó thăm viếng.

Tối nay Còi dùng tôm khô hay bất cứ thứ gì có vẻ ngon ngon cho vào lồng bẫy nó đi!
    Bẫy được thì 'oánh' chết thôi chứ đừng 'băm nát nhừ'.
    Cho nó xuống Diêm Vương toàn vẹn để còn sám hối dần dần, hihi!

12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ngày trước mình có quen với người bán chim, lồng khuyên của anh ta cũng bị chết (như của còi) 1 đêm chết hơn chục con. Anh ta nhốt khuyên trong lồng sắt nan nhỏ nên chuột ko thể chui vài được.
    Anh ta rình và thấy chúng bắt chim rất tài tình, đứng ngoài lồng mà vẫn bắt được chim như thường.

13. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Chuột Chuôi dao không phải là chuột nhắt, to nhất chỉ bằng cổ tay, loài này bắt chim rất tài, song cũng vì chim sợ đêm bay loạn lên khi có động bám vanh nan lồng thế là nó nhắm thôi, thường chỉ móc đôi mắt hoặc quả tim rồi bỏ

14. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Trời các bác nói ghê quá, em cũng sợ. Em mới tuyển 6 chú Khuyên bổi về nuôi tập thể ở nhà... cái này phải kiểm tra lại chỗ nuôi xem chuột có trèo vào được không?

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Báo cáo cả nhà là 3h đêm qua em đã tiêu diệt được thủ phạm, nhờ sự trợ giúp của chú Chòe lửa, sau 2 nhát đập bằng dép tông Bitis và 1 nhát dao "ân huệ" kết liễu số phận 1 con chuột to bằng cổ tay, béo mũm mĩm lông mượt mà!! Em cũng không hiểu tại sao nó lại nằm im ở vanh lồng, sau làn áo lồng để cho em đập 2 nhát chí mạng làm cu cậu choáng toàn phần!! Chú chòe lửa cũng chiến không kém với thành tích là vừa mổ lòi 1 mắt của con chuột (có khả năng đây là nguyên nhân làm cho con chuột không biết đường nào để chạy cả).

Sáng nay chú chòe hiên ngang hót váng nhà, hót thi cả khướu nhà hàng xóm!! Vui quá xá!

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chúc mừng bác còi đã trả được mối thù cho mấy em khuyên xấu số...khiếp bác tả trận chiến làm em dựng tóc gáy lun...em đã nói là chuột nó cắn từ bên ngoài mà...:D

17. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    He...he.......hôm bữa giờ buồn cho bác Còi,ai ngờ bác cũng là 1 sát thủ...........!Chia vui và.........chia buồn cùng bác nhá!!!Thằng Lửa cũng quá tài!!!Tài thật,tài thậi,tài đến thế là cùng!!!!!!!!

18. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ủa sao bác lại chia buồnn cùng em làm chi hik hik??? :confused: :confused:

Em nổi tiếng là bạo tay đấy bác ạ!! gì chứ chuột, rắn hay bất cứ con gì làm nguy hiểm đến mình là đập thẳng tay hị hị =)) =)) =))

19. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Chia dzui vì đã tìm đúng thằng sát thủ,buồn vì dù sao cũng mất mấy e khoen!!!!!!!!!!!
    Chắc bác bạo tay dzới họ hàng nó quá nên nó canh me trả thù chứ gì!!!!!he..........he...........
    Ủa,bác tậu lại e nào chưa!!!!Lúc trc e cũng ghiền bọn này lắm nhưng cũng bị hình như thằng mèo (hay thằng chuột e chẳng biết) "thịt" hết 3 con của e,buồn quá,hic............bỏ lun!!!!!!!!!!!!

20. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    À hiện tại đang bị đầu độc nuôi hào mào, đang tuyển 1 em chào mào nữa cho em kia có bạn!! đấu nhau hót mới vui! Khuyên thì sẽ từ từ bình tĩnh tuyển 1 em cẩn thận!!