Tự chế họp lọc bằng vỏ bình ắc quy thay cho hộp làm bằng kiếng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dangKhanh, 21/11/06.

1. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh em trong 4rum, DangKhanh có hộp lọc muốn chia sẻ cùng anh em trên diễn đàn.
    Hộp lọc mình làm từ sơ đồ bài viết “Tổng hợp kinh nghiệm về cá la hán” của tác giả Tramanhfashion. Với giá thành chưa tới 20k + thêm 1 chút công làm thì anh em đã có 1 cái họp lọc khá pro … theo kiểu tự chế ( đã được DK xài thử khoảng 3 tháng rồi đó). Với những dụng cụ tự chế từ những vật liệu sẵn có, chắc chắn sẽ có nhiều thiếu sót rất mong các anh em trong 4rum góp ý để hộp lọc này hoàn thiện hơn.
    Vật liệu gồm:
    1/ Vỏ bình ắc quy loại 12V-30A 1 cái/ 9k.
    2/ Đầu nối nước vào 1 cái/ 2k.
    3/ Ống xả nước ra 1 cái/2k.
    4/ Dao rọc giấy văn phòng dùng để cắt vách ngăn bên trong hộp lọc.
    5/ Mỏ hàn điện dùng để móc lổ hộp lọc và hàn ống xả nước ra.
    Thực hiện:
    Các bạn thực hiện cắt theo hình vẽ minh hoạ thế là xong.

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Rất hay nhiều điều em quan tâm không biết là các chất axit trong bình anh rửa như thế nào.

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có thể rửa sạch nhiều lần bằng nước sôi ...ha nước sôi pha với muối đậm đặc nhỉ ?
    Về Hóa học thì em chịu thua.....he he he

4. nuni

nuni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu rửa không sạch,cá chắc chắn sẽ bị phỏng mỏ,cá mình đã bị một lần vì mình đổ axit 88% vào,kết quả là cá "á khẩu"

5. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Thay vì dùng bình ắc quy làm lọc. Tại sao lại không đi tìm kiếm mua thùng nhựa? Vừa an toàn và dễ làm, thay vì phải ngồi cưa cưa đục đục bình ắc quy. Không khéo cà người và cá nhiễm đọc Chì như chơi:eek:

6. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Vấn đề rửa axits còn sót trong bình thì chỉ cần cho nước vào xúc vài lần là sạch thôi mà, còn bác đỏ thẳng axits 88% vào thì người cũng phải đi viện ấy chứ.

7. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Không đâu các bạn, vỏ bình mua mới chưa qua sử dụng thì làm gì có axit mà lo. Nó thực chất cũng chỉ là cái hộp nhựa không, có nhiều ngăn thôi, người thợ làm bình mua về bỏ lắc chì vô và cho axit vô thành bình ắcquy còn mình mua vỏ không về ( lúc này chưa có axit hay chì gì cả) các bạn cứ yên tâm.

8. nuni

nuni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đổ axit để giảm độ Ph ,đó là cách nhanh nhất ,nhưng vì ở hồ kiếng hệ đệm hầu như không có nên ph tăng lên lại rất nhanh vì axit một thời gian cũng bốc hơi lên ,mà mình mua axit tại mấy cửa hàng hóa chất mà axit chắc củng chưa chắc là ở đây sx ,ngưồn gốc không rõ ràng,mà chỉ dùng axit photphoric thôi nhé(H3PO4).khi mình đổ vào thì cá bị xưng mỏ thôi,nhưng bây giờ đã đỡ rồi

9. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Vậy mình cũng phải mua rồi. Thôi vậy chi bằng ra tiệm kiếng nhờ họ cắt và chế cho mình tiện dụng rẻ tiềng mà đảm bảo. Em tưởng bác Dang khanh nói tận dụng mấy cái acquy cũ chứ.

10. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói như bác thì dể rồi, ra tiệm cá họ bán sẵn bằng kiếng khỏi phải đặt làm gì. Nhưng chế đồ xài thì có cảm giác của đồ chế chứ bác Minh Phong.

11. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @dang Khanh:
    Ý tưởng dùng vỏ bình accu mới rất hay,mình góp ý thêm về sơ đồ hộp lọc như hình sau :

Bạn xem thử, có thích hợp với bạn ko nhé !

12. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn VQuang đã góp ý. DK nhìn vào hộp lọc của bạn thấy rất hay, tuy nhiên còn chưa hiểu lắm về nguyên lý của hộp lọc ( Không biết lọc ngoài hay lọc trong)?
    Nếu đó là lọc ngoài thì bạn giải quyết thế nào về vấn đề phát nhiệt của mô tơ bơm? theo hình chụp thấy bên trong hình như là sỏi, vậy độ ổn định PH có tốt như san hô không?.
    Nếu có thể bạn diễn giải rõ hơn về nguyên lý của hộp lọc này.

13. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @dK:Chắc chắn là lọc ngoài rồi.
    Motor trong hình là loại tự giải nhiệt,ko cần ngâm trong nước như các loại lọc chìm ta vẫn dùng.Tuy nhiên,nếu trong tay mình ko có loại này,bạn vẫn có thể linh động cho motor mà bạn có sẵn ...chui vào trong hộp lọc(hay là chui vào hồ cá cũng được... ).
    Sỏi như trong hình bạn nhìn thấy ,thực ra là nham thạch đó bạn...Nó trợ lọc rất tốt nhờ hệ vi sinh trú ẩn trên bề mặt .San hô cũng tác dụng gần giống vậy,nhưng san hô hay làm tăng độ cứng của nước,lại quá nặng (tỷ trọng >1,4),chỉ thích hợp với nguồn nước có độ pH quá thấp...
    @all:Hình trên chỉ là gợi ý ,để hoàn thiện hơn,mong sự đóng góp của các bạn.

14. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Với hình dáng là vật liệu lọc như của bác vquang, mình có ý kiến này : 3 cột lộc có thể thay thế bằng 3 chai nước uống tinh khiết loại 1,25 lít, thông thương với nhau bằng ống nhựa mềm. Các bác thấy sao ?

15. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cách này k khả thi rồi Nam Dat ơi........Chai nuớc ấy vỏ mìm xèo......sao nối với mấy cái ống nhựa được....K lâu dài...vệ sinh cực khó lun.....he he he

16. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Vquang : anh có thể chụp hình từ trên xuống được không. Nắm của anh là dán kính luôn hay tháo ra được. Sao em chỉ thấy nnham thạch chứ không có thấy san hô trong hộp. Cho em hỏi thêm nham thạch nó diệt vi sinh hay là nhờ vi sinh mà nó lọc sạch, Em chưa hiểu cái này. Nếu mình không dùm san hô mà dùm than hoạt tính thì có làm tăng p.h không vậy. Anh có thể cho em biết đường đi của nước được không. Vì chụp như thế em không hiểu hết. Cảm ơn anh trước

17. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    He he...mình có thể chụp sao ?Hình này mình lấy từ internet đó bạn ...Đang áp dụng cho mấy hồ cá lẫn thủy sinh ,cũng kết quả lắm...
    Theo suy đoán của mình thì mặt sau ko có gì cả,đây là lọc ngoài nhưng có thể bỏ vào trong hồ,nằm sau backgrown,nước sẽ lưu chuyển từ dưới lên trên như hình vẽ(suy đoán thôi nhé !):
    Mũi tên đỏ chỉ nước (dơ)từ trong hồ chảy vào hộp lọc,mũi tên xanh dương là nước sạch từ trong hộp lọc chảy trờ lại hồ...
    Các bạn góp ý thêm nha !

18. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Hè hè sau một hồi nghiên cứu mới thấy bác vquang sai trầm trọng. Đường đi của nó nè bác ơi vì em để ý thấy khe hở giữa 2 hộc. Máy hút vào và thoát ra phần mé bên này. Lọc gòn là để lọc cuối cùng.

19. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @mp:chắc bạn đoán đúng ý tác giả rồi đó...Chỉ tại cái máy bơm lạ hoắc nên mình suy diễn sai ...
    May mà mình áp dụng nguyên tắc lọc (sinh học) này vô thực tế cũng khá ok.

20. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Cái này mình chế lại làm gọn hơn để lọc hồ cá là quá ổn. Nhưng không biết mấy cái nham thạch này bán ở đâu. Nhà em nuôi cá dĩa không bỏ san hô vì làm tăng p.h, còn nham thạch này không biết có tăng hay không. Nếu mình chỉ sử dụng gòn và than hoạt tính không có được không nhỉ.