Tự chế PS khủng mà đơn giản, rẻ tiền!

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi SMILE, 21/5/10.

1. SMILE

SMILE Member

Thích đã nhận:
    8
    gahocmon, gadaubac, GHT and 2 others like this.
  2. hung_pt

hung_pt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    PS không cần bơm nè.

gahocmon, vkvk and teptambot like this.
  3. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hic,mình là dân ko chuyên, thấy ko đơn giản tí nào, có 4 lỗ thông, 1 đường vào, 1 đường ra, vậy 2 cái 2 bên tác dụng j vậy bạn, tạo ngẫu lực hả, vậy là cần 3 máy bơm( 3 đường vào) ??? Bạn có thể giải thích xíu ko, với lại sẽ sẽ chọn thể tích cái bình thế nào cho từng loại bơm công suất nhất định

cái PS ko xài bơm còn khủng hơn nữa, nhưng ko hỉu cơ chế điều chỉnh lượng nước ra, để ko bị trào nước ồ ạt ra miệng thoát bọt dơ

gahocmon thích bài này.
  4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Máy bơm đặt trong, lôi nó ra đặt ngoài thế kia thì dẫn đến tình trạng máy bơm chạy sẽ không được làm mát => nhanh die máy bơm lắm.

gahocmon and longdaica like this.
  5. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bác nào thích chế thì cứ pm em. anh em cá biển HN đều biết chế hết nhưng vấn đề là không ai chế PS cả, chỉ thích chơi hàng sãn có. Nếu ở VN mà có ống thoát nước bằng nhựa trong như của bên Nhật thì chế rất tuyệt, đảm bảo là em bình nước này gọi bằng cụ
    @ bác GHT: cả cái cục PS nó đặt trong bể lọc cho nên bơm skim vẫn nằm trong nước bác ạ , còn cái bơm bé tý chỉ có tác dụng cấp nước vào trong thân PS thôi.
    @ bác VKVK: có 4 lỗ trên thân PS, 2 lỗ để lắp máy bơm đảo nước và trộn không khí , 2 lỗ còn lại thì 1 dùng để gắn máy bơm cấp nước vào thân PS và 1 để làm đường thoát nước từ trong thân PS ra ngoài.thể tích PS tỷ lệ thuận với công suất máy bơm ( ví dụ như con bình nước 20l này thì phải dùng máy bơm đảo tầm 90W ^_^)
    cơ chế điều chỉnh lượng nước ra rất đơn giản. đường ra bao giờ cũng có 1 van chỉnh, tiết diện đường ra to hơn đường vào 1 chút . khi bạn xả nước từ trên bể vào thân PS bao nhiêu thì bạn phải chỉnh van xả ra bấy nhiêu.

Last edited: 31/5/10
    gahocmon, DungHD, vkvk and 1 other person like this.
  6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thôi chết, nhầm nhầm to..spam vào đây, anh tưởng máy lọc bên thủy sinh cơ. :laughing:~X(

misskimhue thích bài này.
  7. hung_pt

Thích đã nhận:
    7
    Các bác thân mến!
    Chắc tất cả chúng ta đều muốn giảm tiêu thụ năng lượng (điện) cho hồ cá, phải không nào. Lực nước từ hồ chính tràn xuống hồ lọc rất mạnh, tại sao ta không lợi dụng thay cho bơm nhỉ? Nếu theo cách này thì hồ cá chỉ cần 1 cái Return Pump là ok.
    @vkvk: chỉ cần chỉnh độ cao của ống nước ra, không cần van gì cả

vkvk thích bài này.
  8. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    @hung_pt: hic, 2 cái PS post chung nên mình nhầm, tưởng cái thứ 2 tiếp theo cái thứ nhất
    Nói dễ hiểu thì thay vì dùng bơm, dùng áp suất trực tiếp của đường nước xuống hồ, đúng hem, nhưng liệu hồ đặt có đủ cao để áp suất xuống đủ mạnh ko, pro nào vận hành thử chưa

@nguyệt: vậy đây là đường không khí vào hả bạn, nhưng họ dùng j để tạo áp lực khí vậy

9. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    đó là đường cấp nước vào còn đường không khí vào thì nó nằm ở cái bơm đảo chính kia cơ

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    chế PS thoạt nhìn thì đơn giản nhưng thật chất rất phức tạp, chế ra nó có 2 thứ khó khăn nhất:
    -nguyên liệu:
    *bơm phải đúng và phù hợp với kích thước của thân PS,bơm mạnh nhưng thân quá nhỏ hay bơm ko đủ mạnh đều gây ảnh hưởng đến năng suất
    *thân PS phải được làm từ nguyên liệu đúng và phải được cấu tạo một cách chính xác nếu ko sẽ làm giảm ngay hiệu quả ngay
    -hiệu quả hay ko. nếu sủ dụng nguyên vật liệu (nói chung) ko đúng, một khi đã làm ra dc rồi thì cũng ko mang lại hiểu quả

đó là lý do tại sao rất nhiều hãng chế tạo PS. Mặc dù nhìn giống nhau, sử dụng cùng một loại bơm nhưng có cái giá rẻ và cũng có cái giá rất đắt

11. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    nguyên liệu dùng để chế PS chả có gì khác là vật liệu trong suốt vì mình có thể nhìn và điều chỉnh thông số đầu vào đầu ra cho phù hợp.
    đồng ý là có rất nhiều loại PS nhưng hiệu quả của mỗi loại là hoàn toàn khác nhau. Giá thành cũng vì vậy mà khác nhau.
    Vẻ đẹp bên ngoài cũng là điều khiến ta phải trả nhiều tiền hơn cho sản phẩm đó
    Ngoài ra còn có 1 yếu tố nữa đó chính là thương hiệu, bạn phải trả một khoảng phí không đáng có để được dùng hàng của nhãn hiệu đó mặc dù có thể chất lượng chỉ ngang bằng với sản phẩm khác có giá thấp hơn nhưng không nổi tiếng bằng.

12. SMILE

SMILE Member

Thích đã nhận:
    8
    Tự chế nó cũng là một cái thú của việc chơi. Mở tủ lọc ra: cái này tớ chế, nó hoành tráng hơn là cái này tớ mua hết n tiền, các bác nhỉ.

@vkvk: trên đường vào của máy bơm đảo, có một van lấy khí (đơn giản là một lỗ nhỏ, điieuf chỉnh được độ mở). Khi máy bơm hút nước, nó sẽ hút cả khí vào qua lỗ này.

13. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    còn 1 thứ quyết định nữa là bơm, công nhận nhiều hãng nổi tiếng chế bơm cho PS khủng thật, nhìn nó phun ào ào cứ như là hõa tiễn, PS phổ thông nhìn rất đơn giản và dễ chế tạo nếu khéo tay (có thằng chế từ mấy cái trụ cảnh báo thi công, nhiều thằng dán bốn miếng mica như kim tử tháp...) còn mấy PS xịn đúng là đã thiệt (chỉ nc và muối thôi mà nó đánh chất dơ ra ào ào), tuy nhiên lại ko thể nào chi nổi cho tụi nó

14. hung_pt

Thích đã nhận:
    7
    Bác Smile phán một câu rất chí lý!!! Bác đã chế xong cái PS khủng chưa?
    Theo tôi, một cái PS khủng giá 200-300USD đến cả 1000 USD không hợp lý tý nào trong khi nguyên lý của nó hoàn toàn đơn giản. Với một cái bơm thật mạnh cùng với cái hủ rượu rắn của tôi, đảm bảo đánh không đẹp không ăn tiền.
    Tôi cũng không thích một cái PS có tới 2 cái bơm. Còn các bác thấy sao?

15. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    hoàn toàn sai khi nghĩ rằng bơm mạnh, thân lớn thì hiệu quả sẽ cao.
    http://saltwaterconnection.com/index.php?main_page=product_info&cPath=1&products_id=83
    http://saltwaterconnection.com/index.php?main_page=product_info&cPath=1&products_id=38
    trong 2 links trên là PS của cùng một hãng, có thể sử dụng cho hồ tối đa là 500 (mid load) nhưng tại sao loại có 3 bơm, thân lớn hơn lại rẻ tiền hơn loại chỉ có 1 bơm và thân lại nhỏ hơn ??? hoặc cũng có loại cùng 1 bơm nhưng khác cấu trúc thân thì loại hình nón lại mắc hơn hẳn loại hình trụ ???

nguyên lý đơn giản nhưng người đứng ra tìm tòi, chế tạo và cải tiến cái nguyên lý đơn giản đó thì đầu của họ lại ko đơn giản tý nào (chẳng hạn như tạo sao lại có loại tròn và cũng cò loại hình tháp?) và các nhà chế tạo cũng ko phải là làm việc ko công để dựa trên 1 nguyên lý đơn giản nào đó để chế tạo một thứ đơn giản nào đó. Hoặc như những hãng PS đứng ra bỏ tiền mua bản quyền phát minh mới hoặc tên tuổi của PS thì lại ko đơn giản tý nào và rẻ tý nào. mấy trăm $ một cái PS nhưng khi có vấn đề trục trặc, ship it back và rồi sẽ nhân dc 1 cái mới hoàn toàn (cũng như iphone, mua bản quyền luôn touch screen nên giá trên trời, tuy nhiên trong quá trình sử dụng, rớt, bể, vô nc mà ko tự sửa dc, trả ngược lại cho nó, bù $70-100 là một cái iphone model mới nhất sẽ có dc đưa cho mình)

ko chế tạo đúng kích cỡ, sữ dụng đúng công suất/loại bơm (VD như tại sao bơm loại này chỉ gắn vô thân này, dùng bơm mạnh hơn thì lại ko dc?)thì có chế hay cách mấy hiệu quả cũng ko bằng mặc dù biết là chế ra vẫn tự hào và cảm thấy vui hơn (bản thân cũng tự chết vài thứ cho hồ cá)

PS 2 bơm sẽ có tác dụng của nó, khi hồ quá to 200-500g PS cũng phải lớn hơn hoặc những loại san hô, đồng vật trong hồ đòi hỏi nc phải thật sach,lúc đó ng ta phải chọn một PS tương ứng.ko thể xài một lần 2 PS vì sẽ tốn chỗ, giá mắc hơn nên phải lựa chọn đến PS loại 2-3 bơm (cùng công suất, có thể 1 bơm sẽ mắc hơn là 2-3 bơm) đa số sẽ chọn loại 2 bơm vì giá thành mỗi bơm sẽ rẻ hơn nếu muốn đổi hoặc giá của nguyên PS cũng rẽ hơn nữa

Mỗi người 1 ý kiến, có gì mong mọi người bỏ qua

Last edited: 9/6/10
    djduylinh thích bài này.
  16. SMILE

SMILE Member

Thích đã nhận:
    8
    Cái PS em đưa lên đây là 1 cái PS thôi, em không nói nó là tốt nhất. Có điều em thấy có cái hay, em chia sẻ với các bác. Bác có cái hay hơn, bác không muốn chia sẻ lại chút sao?
    Mục đích cuối cùng là sao cho anh em có cái tốt nhất mà rẻ nhất (rẻ nhất chưa hẳn là rẻ!) để sài.
    Hiện em vẫn sài bể nhỏ, PS đã có sẵn nên chưa chế. Sau khi tích lũy đủ kinh nghiệm em sẽ làm cái bể hoành tráng hơn, lúc đó cái gì chế được em sẽ chế hết.

gadaubac thích bài này.
  17. tu.hoang

tu.hoang Banned

Thích đã nhận:
    13
    Em là em ủng hộ phong trào DIY lắm, cơ mà vẫn mua đồ xịn nhìn cho sướng :D

18. djduylinh

djduylinh Member

Thích đã nhận:
    55
    Em cũng có chung ý kiến với bác, có điều kiện thì em sẽ mua loại xịn chứ không dùng hàng nhái. Thương hiệu được xây dựng bởi bao chất xám và thời gian chứ không như mấy ông đi nhái lại! Giờ mình kinh tế còn hạn hẹp nên vẫn phải mua hàng của hãng khác làm nhái cho rẻ và chất lượng thì cũng thấp hơn!

19. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    hiện tại mình đang chế tạo 1 PS, chất lượng thì không thể so sánh với những hãng PS nổi tiếng, nhưng ít nhất cũng có thể đá đích các hãng như NAC7...., khoảng 1 tuần nữa sản phẩm sẽ ra lò, đến khi ấy các bác cho e xin ý kiến nhé.

20. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    PS bác chế mà đá "đích" được NAC7 bác cho e đặt luôn 1 bộ e đang nhắm 1 em NAC7 NEW....