Tự dưng mọc lông trắng ở cánh...

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi cuboilongthanh, 6/10/13.

1. cuboilongthanh

cuboilongthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,883
    Chào anh em,

lâu nay không đi đánh cu vì nhiều lý do. Nay có cái hiện tượng tương đối lạ post lên nhờ anh em lý giải giúp. Cũng không biết có anh em nào gặp trường hợp nào như của em chưa? nếu có thì xin ý kiến về kinh nghiệm... Hình ảnh Hình ảnh Hình ảnh Hình ảnh

Chuyện là như thế này. Cách đây 2 tháng sau chuyến đi giao lưu "Cái Bè - Tiền Giang" về thì bỗng dưng phát hiện bên cánh trái của con mồi "cườm cao" của em mọc ra cọng lông trắng, mặc dù từ trước tới giờ không hề có. (hình bên dưới)

Sau 3 tuần tiếp theo thì mọc thêm cọng ông trắng bên cánh phải...

Kèm theo hiện tượng này là con mồi im thin thít, khác hẵn bình thường. biểu hiện ăn uống, đi phân vẫn bình thường.

Có anh em nào đã gặp hiện tượng này chưa? Vì lý do gì, hay điềm gì đây anh em.

cảm ơn anh em, chúc anh em sức khỏe,

thân,
    cuboi_longthanh

2. Trunghieu pham

Trunghieu pham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    351
    Em cung co 1 con nhu vậy, nhung cang lên thì công việc làm an cang xuông

3. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Tôi cũng có một con chim bị tình trạng tương tự như của a cuboilongthanh, xin chia sẻ với a như sau: Đợt trước có chuyến công tác Bình Phước, do người nhà chăm sóc không được tốt nên con Đồng đen bị nhặm mắt rất nặng, ké mọc đầy mắt, họng, lưỡi, hầu…. Khi về tới nhà chim đã ở tình trạng gần như là phải “xuất cảnh theo diện đoàn tụ ông bà”. Đầu tiên là phải cứu về phần thể lực; tôi bơm bột dinh dưỡng của trẻ e cho nó và mỗi ngày cho uống thêm một viên đạm cao cấp giành cho người. Nó cứ nằm dưới đáy lồng như vậy, tưởng là đi rồi, nhưng may sao: Một tuần sau chim bắt đầu khỏe lại, lúc đó tôi mới chữa đau mắt và mổ ké, mỗi lần bắt chim ra cho uống thuốc và mổ ké là lông nó rụng rất nhiều. Sau đó nó hồi phục dần và ra lông lại, nhưng lạ thay nó ra toàn lông trắng, bây giờ nhìn như chim bông. Đến nỗi chú Long Đồng_đen là chủ cũ của nó xuống thăm mà cũng chẳng nhận ra chim của mình. Đi hỏi các cụ bô lão quanh vùng, các cụ phán rằng: Con chim bị vậy là do nó bị thiếu chất trầm trọng hoặc là vừa trải qua cơn bạo bệnh thập tử nhất sinh nhưng được người chủ cho uống và điều trị bằng nhiều loại thuốc khác nhau, nên lông của nó bị biến đổi màu. Càng bị nặng thì lông càng chuyển thành nhiều đốm trắng khác nhau trên cơ thể (có khối cụ mê chim lạ chết đứng ở điểm này). Các cụ còn phán rằng, sau giai đoạn này thì thường chim xẽ xảy ra hai trường hợp; Một là: Chim sẽ mau nổi lại và nổi rất căng dù là bổi hay mồi. Hai là: Chim sẽ chơi sập sình lúc được lúc không cho đến khi lông trở lại màu bình thường, thông thường là khoảng 1 đến 2 năm. Con của tôi may mắn rơi vào trường hợp 1, bữa nay đã gáy rất hăng và có lẽ qua mùa mưa là nổi căng. Còn con của a, nếu nó bị trường hợp 2 thì hên sui thôi và a hãy mau tìm cách chữa chạy. Theo e a cứ mua vitamin cho nó uống, dừng lúa một thời gian chuyển qua cho xơi cám của chào mào và thường bổ xung thêm trùn đất và mối, e nghĩ là ô kê. Chúc bác cu cò lúc nào cũng căng đét khi ở nhà cũng như ra rừng hê hê.

4. Tùng Vân

Tùng Vân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Kính các bác . Em cũng có 1 đôi tự dưng mấy lông cánh cũng chuyển thành mầu trắng, giống hệt như cu của bác .E đi hỏi các cụ bẩu là do thiếu chất nó mới vậy , nhưng e nghĩ cũng kô đúng , vì chế độ ăn uống , hạ thổ , tắm nắng rất đầy đủ , em còn cho ăn cả thóc trứng , hàng tuần bổ xung dầu gấc , b1 Tất nhiên chăm cầu kỳ mấy cũng kô thể như cu ngoài thiên nhiên đc . kô hiểu tại sao lông cánh lại vậy, em cũng công nhận trong thời gian có lông đấy , cu gáy à ơi thật cứ ò ò trong họng tiếng kô thoát ra đc .Em tức bắt ra nhổ phéng lông trắng đi, sau mọc lên lông lại như cũ . Nếu mình kô biết ra hàng chim có khi nó lại bẩu là gián cánh .Mong được học hỏi các bác .TRỌNG KÍNH

5. Bác Kiên bắt mạch đúng rồi đấy. Trước ở Gia Lai đã gặp trường hợp này mấy lần rồi.

6. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    ở nhà cu chết lâm sàng . mò sang hàng xóm rộn ràng hát ca . đến khi lông cũ mọc ra . ở nhà cu lại hát ca rộn ràng