Tự làm bể treo tường, mong mọi người giúp đỡ!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Trung83, 22/8/07.

1. Trung83

Trung83 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em định tự làm một cái bể treo tường KT 60dx35cx15s. Em có ra mấy cửa hàng chuyên làm bể treo tường lân la học lỏm mà không được.
    Biết là tự làm không bằng đặt mua nhưng mà đắt quá nên thử mày mò xem sao.
    Bể em đã dán xong, kinh 5ly là ổn các bác nhỉ. Nhưng ngặt nỗi chưa biết gắn lên tường thế nào cho chắc chắn và thẩm mỹ. Mong các bác chỉ giáo, có thêm bản vẽ hay hướng dẫn chi tiết nữa thì tuyệt...
    :-*

2. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Nếu bạn ở SG thì ghé nhà Phantom coi dc rồi. Nói chung cũng đơn giản thôi à. Làm cái khung bên ngoài và đóng chặt vào tường, rồi đặt cái hồ vào trong, sau cùng là 1 miếng ván lắp vào che toàn bộ lại. Để lát Phantom chụp hình rồi post cho bạn xem sau.

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nếu muốn tự làm 1 bể treo tường theo đúng nghĩa thì ko thể nào làm dc
    đây là bể dính vào tường chứ đâu phải là treo tường.muốn là 1 bể treo tường thì cần con tường có đủ chắc hay ko,sau đó người ta sẽ thiết kế cho mình hệ thống khung đỡ,đèn...nnói chung là rất rắc rối,ko thể nào học lỏm dc đâu

4. Trung83

Trung83 Member

Thích đã nhận:
    0
    em ở HN mà bác ơi.
    Em nghĩ là không quá khó như bác _Mr_Boo_ nói đâu. Ở cửa hàng bể treo tường nó đắt vậy có lẽ là do đang là thú chơi thời thượng thôi. Em SV còn nghèo mà lại muốn chơi thủy sinh nên mới thử vọc thế này.
    Các bác trên 4rom có kinh nghiệm xin giúp em với..

hsPhantomX: Cảm ơn bác nhiều,em chờ ảnh của bác.

5. kinghoang

kinghoang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn làm như thế này nhé:
    - Đặt làm 2 cái ke chữ L, bắn vít nở giữ chặt vào tường (chú ý cân đối giữa ke đỡ và độ nặng của bể).
    - Kê bể các khít lên 2 cái ke.
    - Đặt đóng 1 cái vỏ bên ngoài như cái khung tranh đó (bạn hình dung nó như cái khung tranh, nhưng mà dầy lên, hình hộp, hở cạnh phía trên mặt bể cá). Ốp khung bể vào mặt bể cá, các cạnh còn lại bắt vít nở vào tường là OK. Cái khung này bạn có thể ra các cửa hàng bán bể treo tường họ có bán đó, hoặc là mua khung tranh thật về rồi lấy gỗ táp thêm các cạnh còn lại :p

Bạn xem tạm cái bể nhà mình nhé :D

6. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Hình cho bạn đây. Ở đây mới có cái khung thui nha. Cái hồ thì cũng dễ mình chụp sau vì họ làm sai kích thước fải đem về làm lại rùi.

Tổng quát

Mở cái mặt nạ ở ngoài ra. Để ý là ng ta làm hơi cong lên để đặt cái hồ nặng lên nó chịu tốt hơn

Bắc cho chặt vào nha

Chỗ máng đèn. Bạn gắn dc nhiu bóng thì gắn

Công tắc các kiểu. Bạn để ý luôn cái chốt trắng trắng bên trái là để gắn cái mặt nạ vào đó.

Con ốc này cũng để gắn mặt nạ nè, trên mặt nạ khoét 1 lỗ, kiểu như sau lưng mấy cái đồng hồ í

Cái bể thì bạn nên làm lọc tràn 2 bên cho đẹp. Đã mất công làm như khung tranh rồi tự nhiên lòi cái hộp lọc kinh lắm. Cái mặt nạ có thể che dc 2 bên 1 ít nên bạn lợi dụng 2 bên này để làm cái lọc tràn. 1 bên cho nước tràn từ bể vào rồi chạy ở dưới đáy sang bên kia. Bên này có máy bơm bơm nước vào hồ. Nếu cần hình mình chụp sau cho nha.

Mình chỉ chụp sơ lược vậy thôi. Nếu bạn đã có ý định tự đóng thì chắc cũng tháo vát và biết quan sát, bao nhiêu đây hình dư cho bạn làm rồi đúng hông :p

7. Trung83

Trung83 Member

Thích đã nhận:
    0
    Oa.Cảm ơn bác PhantomX rất nhiều. Em cũng không được tháo vát như bác nói đâu, nhưng mà mê Thủy sinh như điếu đổ nên mới tầm sư học đạo thê này.
    Mà nhân thể bác cho em hỏi cái giá ấy nó làm bằng chất liệu gì vậy, em xem thấy hình như bằng gỗ phun sơn thì phải, như vậy thì có chịu được sức nặng của bể không bác?
    Hơn nữa mặt đáy đặt bể cong vậy thật sự an toàn chứ bác?

8. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Đúng rồi bằng ván. Ván j để mình hỏi ng ta sau. Bể này kích thước 120 x 60. Độ an toàn thì mình ko đánh giá dc vì chưa tận tay làm. Nhưng vì ng ta làm trọn gói nên ng ta phải bảo đảm. Sụp là mình tới bóp cổ ngay. Bể này để cát và đá cũng nặng lắm á. Nội xô cát đá nhấc lên đã ko nổi rồi chưa tính nước.

Nhưng nếu bạn mê thủy sinh thì ko nên làm loại này đâu vì độ dày có 15cm rất khó trồng cây cũng như bắc đèn đó. Bể này mình chỉ nuôi cá và để cây khô + đá. Xong mình sẽ post hình sau. Nếu cái bể này ok mình cũng làm 1 cái nữa và trồng rêu nuôi tép. Còn trồng rong thì mình cũng thấy ở cửa hàng có mấy mẫu. Cây cũng xanh tốt nhưng chỉ trồng dc ít cây thui ah. Nó nằm trên tường nên việc setup cũng cực.

9. Trung83

Trung83 Member

Thích đã nhận:
    0
    he he... Em đang set up một cái bể 1m2 rồi, cái này là để tặng người iu mà.
    Cảm ơn bác PhantomX và bác kinghoang nhé.
    Để em làm xem sao, có gì lại nhờ các bác chỉ giúp

10. Trung83

Trung83 Member

Thích đã nhận:
    0
    A quên. Bác PhantomX cho em xin sơ đồ lọc tràn mà bác nói đi. Em muốn tham khảo cho chắc. Bể to của em làm lọc tràn đặt trên bể nên kiểu bác nói em thấy lạ lạ

11. kinghoang

kinghoang Active Member

Thích đã nhận:
    0
  12. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Bạn làm lọc tràn ở trên rùi sao thò vào cắm cây??? Còn đèn đuốc nữa??? Tham khảo cái hình này nè. Sorry vì lười mở Corel vẽ nên vẽ giấy rùi shoot 1 phát lun :p

Đường đậm là thành kiếng. Đường xanh là luồng nước.
    Bạn lưu ý giữa 2 đáy, chỗ cho nước chạy từ phải sang trái phải chêm nhiều miếng kiếng để chịu lực. Có nghĩa khoảng cách giữa 2 đáy bằng độ dày mấy miếng chêm này. Cái này wan trọng lắm nghen. Ko sụp hồ liền á. Nếu chưa rõ nói mình giải thích lại.

13. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    và kết wả nó đây nè
    gần xíu
    tắt đèn, ta vào đêm

cuong_desert thích bài này.
  14. kinghoang

kinghoang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix, đặt đc cái bể như PhantomX thì quá bá cháy bọ chét rồi :D... Nếu cần đơn giản hơn thì bạn tham khảo lọc ngoài của anh Hovaten nhé.

15. Trung83

Trung83 Member

Thích đã nhận:
    0
    bể của bác PhantomX đẹp quá, em nhìn mà muốn mê đi.
    Nhưng cái lọc tràn này em sợ trình em chưa đủ để làm, các bác có ý tưởng nào đơn giản, dễ thực hiện hơn không.

16. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Đừng làm lọc ngoài sẽ bị rườm rà mất thẩm mỹ. Lọc tràn như cái hồ này đơn giản vô cùng, dễ hơn lọc ngoài nhiều. Mục tiêu là phải gom gọn hết vào sau cái mặt nạ, ko có dây nhợ gì lòi ra. Nếu dc thì giấu lun cái dây nguồn. Chứ bạn tưởng tượng 1 cái khung ảnh như vậy lại lòi ra mấy cái ống nước bên dưới có cái lọc thì lởm chởm lắm.

17. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    Đúng ròi, các bác làm bể treo tường thì không nên làm lọc ngoài,
    + không biếc treo nó ở đâu trên tường, không thẳm mỷ cho lắm.
    + Nên làm lọc tràn , làm 1 bên là đủ lọc ròi.....vì hồ chỉ có chiều dài và cao thôi còn chiều ngang không đáng kể=> diện tích hồ nhỏ.
    chúc các bác có 1 cái hồ như ý.

18. netbus

netbus Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy bác cho em hỏi làm hồ Thủy sinh op vô tường đường kính 60cm*40cm*20cm thì giá bao nhiêu nhỉ

19. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hình như giá cả vô chừng bạn ạ,(tác phẩm nghệ thuật thường là ...vô giá ).
    Tuy nhiên, theo mình biết ,1 hồ ts treo tường cỡ đó ít nhất cũng 800-1000k .
    Bạn cứ tham khảo nhiều nơi sẽ rõ hơn.

20. netbus

netbus Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác vui lòng cho mình các địa chỉ làm hồ thủy sinh treo tường ah, cám ơn các bác
    Kính