tự làm cám công (cám thúc chim líu nhanh)

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen_pro, 19/2/08.

1. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sang diễn đàn khác thấy anh em bàn luận về cám công nhiều quá . Nhưng mình thấy phần lớn là tự biên tự diễn với nhau (ý mình là tự ý viết ra công thức ) chứ chưa có tính thực tế cao. Mình cũng xin các cao thủ chỉ giáo các gia vị để chúng ta có 1 bài cám tuyệt vời lợi hại hơn cả strong boy

2. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    đừng xin vô ích ông em ah. các cao thủ mà cho thì mất nghề ah. mà kể cả cho công thúc chưa chắc ông em đã làm được. mà dùng cám công để làm j, mình nuôi chim cám bã tôt thì kiểu j nó chẳng lên líu, công con chim ko biết nuôi sẽ hỏng chim, mà công được thì cũng phải áp dụng với thể trạng các con khác nhau. thôi đậu xanh trứng cho lành.

3. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Vấn đề cám bã đã đem ra bàn rất nhiều rồi, đã có cả 1 công thức làm cám tàu rồi còn j nữa, nhưng nói chung là mỗi người có kiểu làm cám riêng, mình đã nuôi được khuyên líu theo cách của mình thì tại sao cứ lại phải đú với kiểu của người khác, mỗi người một hoàn cảnh một cách chơi khác nhau, tầm này tôi nghĩ là ae trên diễn đàn này cũng là những cao thủ rồi đấy

4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    bac vespa nói hợp lý đấy. Cám công lam ji cho khổ, mỗi người công 1 kiểu không ai giống ai cả. Còn theo mình biết hiện tại đang có loại cám công của TQ jas đâu nhứ khoảng hơn 200k/1 lạng..
    @dưong van vespa: cái xe ở avata là của bác à. Bác cũng chơi xe máy nữa ạ

5. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    nói thì nói thế chứ nếu làm được thì tội gì không thử . Hôm nay tư nhiên được nghỉ , ngồi nhà đang sao mẻ cám công đầu tiên do tự tay mình làm . Cho ăn thử 1 tháng xem con chim có chết không . Mình nghĩ người khác làm được thì mình cũng làm được . Thật ra đây cũng là 1 trong nhưng kiến thức mà người nuôi chim nên biết . Sang các diễn đàn khác thấy anh em làm cám công với công thức 1 lạng đậu xanh 10 lòng đỏ +7 trứng vịt lộn ...v..v.. nghe qua đã thấy con chim nhà mình không nuốt được rồi . Theo mình cám công nên chú trọng đến hoạt tính của các gia vi thêm vào . Không biết anh em nghĩ sao

6. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không cần mua cám TQ đâu, Chao Mao có bài cám công thúc cho Khuyên líu mau rất hiệu quả gồm 1 lạng đậu xanh, 10 trứng gà, 7 trứng vịt lộn... đã đăng tại SVCvietnam. Cám này Khuyên ăn căng tít nhưng chỉ có điều là không để được lâu.

7. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác Hiếu đùa em đấy àh, xe này là con Harley Softail của anh j ở CLB HN, 25000 USD lấy đâu ra tiền mà mua. Em chỉ chơi vespa thôi, tất nhiên là cả khuyên nữa.

8. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    mình có cách làm để cám có thể để được lâu đây . Với công thức cám công của bác Chao mao thì chắc chắn 1 điều là trong cám thường có rất nhiều dầu . Anh em chỉ cần cho thêm giấy vệ sinh vào quá trình đảo cám thì chắc chắn dầu sẽ bớt đi nhiều , như vậy chim ăn ổn định và không mắc tiêu chảy và cám thì để được lâu hơn. Tuy nhiên , mình nghĩ cám sẽ hiệu quả hơn nếu cho thêm bột tép bột tôm say nhỏ .

9. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    Còn đây là công thức cám kích made in khuyen_pro :
    +hạt sen, đậu xanh, đậu tương, kì tử, bột ngô, mỗi loại 2 hoa ( 10 hoa= 1 lạng )
    +5 trứng gà
    +3 trứng vịt lộn ( anh em có thể chơi chim cút lộn cho sang ^^)
    +0,5 lạng bột tôm, (bột tép cũng được),
    +1 củ cà rốt xay nhỏ lấy tất .
    cách làm như cám bình thường nhưng anh em cần đặc biệt chú ý đến cách sao cám nhá

10. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @vespa: tưởng bác có con xe đó em phải đến chiêm ngưỡng mới đc.....mình khoái xe lắm..
    hôm nào em với bác cafe cái nhỉ.
    bác đi đc thì PM cho em nhé

11. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Hiếu có khoái CM125 thì hôm nào tôi đi đến cho "chiêm ngưỡng" :D :D :D

Vụ trứng kiến thế nào rồi Hiếu ơi, có mang được ra nữa không

12. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57

13. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    em đoán là bác chưa bao giờ làm cám với các thành phần như vây đúng không . Đây là kết quả sơ bộ của em . Thịt chó siêu đạm chim ăn béo quay nhưng không hót . tắc kè cá ngựa siêu nóng , con chim ăn xong căng nhanh và xuỗng cũng nhanh . Các ông nuôi MI nói thế em nghĩ cũng hợp lí vì bản thân con Mi nó sông vùng lạnh quen rồi , nên cho nó ăn các loại cực nóng không sao . Chứ mấy em khuyên nhà mình mà chơi loại này thì có vẻ hơi quá sức.

14. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    ông L này có vẻ chăm nghiên cứu cám nhỉ? đây là công thức ông tự nghĩ hay ở đâu vậy?có kiểm nghiệm chưa?

15. Linh_tran

Linh_tran Member

Thích đã nhận:
    0
    Công thức này là do một người bạn chơi khá lâu rồi chỉ cho tôi . Tôi thường cho ăn lúc chim bắt đầu bập bẹ vài ba tiếng líu . Cơ bản thì nó cũng có kết quả , nhưng hiệu nghiệm như cám kích của tàu thì không = được. Mà nói thật con chim có hay thì nó mới líu nhiều chứ cám kích thì được là bao nhiêu . Cái này giới thiệu ra mong được thêm ý kiến của mọi người . Làm cám đủ chất thì dễ nhưng đúng chất thì khó cực kì

16. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    Công thức cám này là do 1 người bạn thân của mình nghĩ ra . Nó cũng đang trong quá trình thử nghiệm . Kết quả thì chưa biết có hiệu quả lắm không nhưng mà mấy con chim nhà mình chỉ thích ăn loại cám mới này (cám cũ mình làm chúng nó ăn it lắm) ăn xong pân màu đen chứ không pải màu trắng . Không bị mắc tiêu chảy , còn cám thì mình bỏ trong tủ lạnh (ví sợ hỏng do có quá nhiều chất). Hị vọng sẽ khả quan hơn nếu chim ăn ổn định

17. Ongbau

Ongbau Member

Thích đã nhận:
    10
    Em là lính mới đây, thấy các bác nuôi Khuyên cầu kỳ quá. Khuyên em chỉ ăn chuối thôi mà hót cả ngày. Thỉnh thoảng không có chuối chín thì em thay bằng cà rốt luộc, ngoài ra em cho ăn thêm châu chấu và gián. Nhà em có cả một đàn chim thi nhau líu, nhà nghèo chỉ thế thôi không cầu kỳ các bác ạ.

18. hh_mobile

hh_mobile Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Cám công kiểu này hay đấy........

các pác tự làm cám công kiểu này chắc là khuyên ăn vào sẽ béo lắm nhỉ ha ha ha.......................=))

19. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    em góp 1 công thức của em nha mặc dù ko bơm nhưng khj đứng lửa con chim sẽ líu ácc lắm !!!
    _100g đậu xanh chưa tách vỏ(về ngâm kỹ, rửa sạch, đãi hết vỏ).
    _3 cái lòng đỏ trứng vịt (có trống).
    _2 muỗng cafe đường cát trắng.
    _1 muỗng nước cốt chanh.
    _1/2 muỗng mật ong.
    _phụ gia: 100g tôm sú (chỉ dùng cho chim khi đăng ký đi thi giải).
    Cách chế biến:
    _B1: hấp đậu xanh chín mềm và cà cho nhuyễn.
    _B2: Lấy 1 cái nồi nhỏ cho: 3 lồng đỏ họt vịt+ 2 muỗn cafe đường+ 1 muỗng nước cốt chanh+ 1/2 muỗng mật ong trộn điều với đậu xanh đã cà nhuyễn.
    _B3:để cái nồi hỗn hợp đó vào 1 cái nồi to hơn hấp cách thủy trong vòng (6 tiếng)
    _B4:khi bột đã khô cà lại 1 lần quấn giấy cho hút bớt dầu.
    _B5: phơi 1 suơng và 2 nắng .Sau đó cho vào lọ cho chim ăn!!!
    (Mọi người góp ý thêm nha !!!)

20. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    theoEM! như thế thì vứt...! các pác cứ chế Cám Linh tinh.như vây, hỏng hết chim. cứ nuôi bình thường thui. Cám Công lam gì cơ chứ. CỨ Chế linhtinh. Ai mà làm theo, la DẠi cÁI Măt.! cứ thử Biết Liền.