Tự làm hồ cá

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi lulu, 2/7/11.

1. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Tình hình là sau khi sửa nhà, mảnh sân còn lại khá hẹp, mấy cây lan theo chiêm nghiệm một năm nay thấy không phát triển tốt với môi trường chật hẹp này, vì 6 tháng nắng một nơi, sáu tháng nắng một nẻo, lan di dời liên tục không phát triển tốt. Đã sơ tán cho các chiến hữu những cây khó tính, còn những cây cổ đại nồi đồng cối đá này xem chừng cũng khó phát triển được.
    Chủ nhật ở nhà quyết định dọn dẹp hiện trường, xây một cái hồ cá trước cửa cho có chút gọi là minh đường thuỷ tụ, thứ hai là bây giờ không trồng trọt được thì chăn nuôi… cũng là làm vườn cả mà.
    Sân nhỏ chưa đầy 8m2 là nơi để xe, giặc giũ, phơi phóng… Sau khi tầm long điểm huyệt, cuối cùng cũng quyết định xây một hồ treo phía trên công tơ nước thuỷ cục.
    Hì hục dọn dẹp, mua vật liệu, bắt tay xây đến cuối ngày chủ nhật cũng được phần chân hồ
    Tuần sau nữa, xây xong phần thân

đến khâu trang trí
    Gần nhà có cơ sở làm chậu ốp men sứ thế là nảy sinh ý tưởng… ốp. Tuần kế tiếp bắt tay vào
    Công cụ
    Vẽ phát trên giấy
    Sau một buổi cắt, mài được như thế này

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:54 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:46 PM ----------

Ngày hôm sau dán lên
    Một tuần nữa, được như thế này
    Và tuần này sau ngày thứ bảy
    Chưa có em cá nào trong đó cả.
    Muốn làm đài phun hay non bộ, nhưng chưa nghĩ ra cái gì.
    Nhìn lại thấy vừa xấu, vừa thô… nhưng thôi kệ, tự tay làm vẫn thích

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:54 PM ----------

bonus thêm cây mãn cầu (na) ngay góc

2. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    thời buổi đất chật ng đông, có chỗ để thỏa mãn thú điền viên đã là sung sướng lắm rồi cụ ah, xấu tốt chi cũng là công sức tự bỏ ra, mỗi khi có thời gian ra ngồi tự sướng cũng thú lắm đó cụ

lulu thích bài này.
  3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Con gái mà thế này là quá sức giỏi!

Hoan hô cô em lulu!

Bể này thả bảy màu hoặc cá ba đuôi là đẹp em ạ. Góc hồ cho một chậu thủy trúc hoặc cỏ lau ngập nước cho có chiều cao, tạo sự cân đối cao - dài cho tổng quan bể thì nhìn sẽ hài hòa.

Góp í thêm: bức tường giáp với hồ cá có thể nghiên cứu thiết kế thành một tropical garden dạng treo với những loại cây ưa ẩm và không cần nhiều ánh sáng (do đã bị cây mãng cầu che sáng rồi).

Bộ đôi Thủy trúc - Súng hay Thủy trúc - Bèo rất hợp với bể ngoài trời kích thước nhỏ.
    Đây là tớ trồng trong chậu gốm;

Last edited: 7/7/11
    luan_thao, leo_yi, hnc and 2 others like this.
  4. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Ui chị à! Em là con trai chị à! Chắt là chị nhầm với nick nào rồi! em nhớ có một nick khác tên *lulu*
    Thủy trúc em mua rồi nhưng còn trồng trên cạn vì thấy cây còn yếu nên chưa giám ngâm xuống, chỗ này ít nắng. Em đang trồng môt số loại rêu để nhìn thấy cá chứ bèo nhiều quá che hết... Bức tường giáp với hồ cá cũng hơi vô duyên, em đang dần hoàn thiện, bức tường này mùa này thì có nắng chứ mùa tháng 10 đến tháng 03 là không có nắng.
    À! sẵn có chị đây nhờ chị tư vấn giúp cái mini aviary phía bên phải của sân, em đang làm phần khung xương, tối về em post ảnh, tại ở chỗ làm không up được.

5. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    sao bác mặt truiwcs bác k dung kính để ngắm cà cho thích...................

lulu thích bài này.
  6. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Nễu cái bức tượng kia có lỗ ở trong hoặc khoa lỗ cái chậu bên cạnh rồi mua cái máy bơm công xuất nhỏ, nối lên làm dòng nước chảy xuống cái bể, vừa đẹp, vừa hợp phong thuỷ.
    Còn bạn muốn ngắm cá thì có thể trồng 1 chậu súng nho nhỏ đặt giữa hồ. Cá thì chắc bạn ở trong miền nam thì có thể nuôi 1 2 em koi việt bé bé thôi. hoặc nuôi kiếm, bảy màu. trong SG nhiều bạn nuôi bảy màu đẹp lắm. Mình chưa có nhiều knh nghiệm nhưng cũng mạnh dạn góp í, chúc bạn có hồ cá đẹp.

Last edited: 8/7/11
    lulu thích bài này.
  7. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cám ơn bác! Máy bơm thì có sẵn, nhưng chưa tìm được tượng và bố cục cảnh quan ưng ý. Khi nào hoàn thiện em post lại.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:29 PM ----------

Em cũng tính thế nhưng chỗ này lá rụng nhiều lắm, ngại lau chùi, em vẫn vớt lá thương xuyên í

8. dungpeo

Thích đã nhận:
    205
    BÁc đẩy cái chậu sát vào góc, hơi nghiêng xuống bể xem. Rồi nối máy bơm vào đấy, thích thì có thể chế cái lọc luôn trong đấy. Rồi lấy sỏi to đặt lên trên, che lọc cho nó thẩm mĩ.

lulu thích bài này.
  9. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Em tính làm cái mini aviary chỗ này, ngay góc lồng chim nhỏ, nuôi hai cặp finch
    Kích thước dài 65cm x rộng 55cm x cao 120cm
    Nhưng ngại một nỗi gần chỗ ra vào, hơi ồn, lại gần với cổng ngõ, sợ con nít chọc phá khi không có ở nhà. Các bác tư vấn giúp nên làm thế nào!

Puma, leo_yi, hnc and 1 other person like this.
  10. Tun_Tin

Tun_Tin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bèo của bác là bèo gì mà trông đẹp vậy ạ :D :applause::applause::applause: em đang kiếm bèo cho bể 7 màu nhà em

11. dungpeo

Thích đã nhận:
    205
    đấy là bèo cái. nhưng là loại bèo cái kiểng nên có đôi chút khác với bèo cái bt ở các ao hồ.

12. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Bác lulu đang băn khoăn không biết tìm tượng gì để lắp vòi nước của máy bơm, em thì nghĩ ngay đến tượng thằng cu đứng tè ấy, đặt thay cho tượng cô vũ nữ Chăm, bác thử nghiên cứu xem có được không?
    Thật sự là em xin bái phục bác lulu trong vụ lần mò thiết kế, đặc biệt là khâu trang trí cái bể, mà kết nhất là mấy cành hoa sen, cứ gọi là ấn tượng phải biết!

lulu thích bài này.
  13. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Tượng thằng ku (mường) tè đó thuộc văn hóa tây âu, trong khi cô vũ nữ chăm thì lại một nền văn hóa khác, hình như chả ăn nhập vào đâu bác ạ.

14. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @ lulu : chú đi mua tượng Tháp PoNaGar rồi cho " dòng suối " lượn qua Tháp xem có được không vậy ta ?

lulu thích bài này.
  15. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Em chả biết tên bèo gì! Nhưng bèo này đồng ruộng Việt Nam đầy bác ạ! Rất dễ sống và sinh sôi nếu để ngoài nắng! Trồng trong đất chứa nước cũng rất tốt, em từng trồng trong cái nắp lu nhìn giống như thửa ruộng bắp cải của Đàlạt.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:46 PM ----------
    Em cũng tính làm một tiểu cảnh như vậy làm background và tượng vũ nữ phía trước, nhưng nghĩ lại rất khó, vì chỗ này nắng yếu, không trồng được cỏ, mà tháp Ponagar thường tọa lạc trên đồi trọc, thường có cỏ chứ ít có cây cổ thụ, càng ít thấy tháp chăm lại đứng bên bờ suối.
    Nhưng... để em xem lại thế nào, một ý tướng đáng để suy nghĩ. Cám ơn anh!

Last edited: 10/7/11
  16. CURUNG

CURUNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Ghé xem cái bể của bác lulu lại thấy nhớ mảnh vườn nhỏ nhà mình rùi (vì đang ở cơ quan), cũng đang định thiết kế một bể cá, trồng một ít thủy trúc, vài chậu súng, ít bèo cái và vài chú cá cho sinh động mà chưa làm được vì thiếu đầu óc thiết kế, có lẽ phải làm vài kiểu nhờ các bác trong diễn đàn thiết kế hộ quá. Chúc mừng bác lulu, tuy chưa hoàn thiện nhưng khá ấn tượng đấy!

lulu thích bài này.
  17. dovanthanh

dovanthanh Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Hai bông sen bác làm đẹp thật
    Mong sớm nhìn thấy tác phẩm hoàn thiện của bác

lulu thích bài này.
  18. justin bieber

justin bieber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bạn là con gái mà làm được như thế thì quá tuyệt vời , đây là lần đầu tiên mình thấy bể cá xi măng mà đẹp như vậy
    Trước đây mình nghĩ bể xi măng xấy lắm chứ , bây giờ mới biết
    Bữa nào mình cũng làm một cái

lulu thích bài này.
  19. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Update hồ cá.
    Vẫn chưa làm được cái đài phum ưng ý,
    có vài cây xanh mới trồng úp đết cho đỡ buồn
    Dương xỉ lả lơi.
    Vài cành vũ nữ đang "thai nghén" chờ ngày khai hoa

Last edited: 15/8/11
    bitmut, leo_yi, longbeo and 2 others like this.
  20. quangtuong

quangtuong New Member

Thích đã nhận:
    1
    em phục bác này thật.Thú thực là em cũng đang có ý định tự làm hồ cá không kính, search google thì có nhiều thông tin trong đó có thông tin về hồ của bác. Em rất thích hồ của bác và em khâm phục sự khéo léo và tâm huyết trong việc làm hồ cá của bác. Em chả biết nói gì nữa, chỉ xin chúc bác thành công trong cuộc sống

lulu thích bài này.